10 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้เป็นตอน29วีคพึ่งหายค่ะ แม่ได้นอนโรงพยาบาลให้ยาทางเส้นเลือดติดต่อกัน5วัน ไม่ได้ทานยาฟาวิ เพราะคุณหมอไม่แนะนำให้ทานเลยค่ะเลี่ยงได้ควรเลี่ยงนะคะคุณแม่

VIP Member

ในคู่มือฟาวิ เขียนว่า ห้ามใช้กับคนท้องอายุต่ำกว่า12สัปดาห์ หากครรภ์เกิน ให้พิจารณาเป็นเคสๆไป ถ้าอาการหนัก ลงปอด หมอและคนไข้ ต้องตกลงและรับความเสี่ยงร่วมกันค่ะ

ไม่ควรกินค่ะ ฟาวิกับฟ้าทลายโจร ห้ามกินค่ะ ตอนเราเป็นเราไม่กินยาเลย หรือเพราะไม่มีอาการอะไรเลยมั้งคะ แต่หมอเขาสั่งห้ามเลยค่ะ ยิ่งฟ้าทลายโจรยิ่งห้ามกิน

บ้านนี้ เป็นตอน 32W ปอดปกติดี ไม่มีอาการใดนอกจากมีไข้ 1 คืน หมอให้ทานฟาวิ 5 วันคะ และให้นับลูกดิ้น ตลอดเวลา ตอนนี้ คลอดแล้ว น้อง 3 เดือน 18 วัน ปกติ แข็งแรกดีคะ

หนูกินไป 2 วัน 😄😄 ลูกดิ้นดีค่ะ แข็งแรงอยู้

เรา 36 วีค พึ่งเป็นมาเลย แต่เรากินยาตามอาการ ยาฟาวิเลี่ยงได้เลี่ยงนะค่ะอันตรายกับลูกมากๆ พยายามกินยาให้น้อยอาศัยกินสมุนไพรเอาดีกว่าค่ะ

TapFluencer

หมอที่นี่ไม่ให้กินฟาวิเลยนะคะ ให้กินแต่ยาตามอาการ เช่น พารา แก้แพ้ แก้ไอ แต่บ้านนี้เลือกกินแต่แก้ไอ และพ่นยาเอา

แม่บ้านนี้ค่ะ เปนตอน38 วิค จิบน้ำอุ่นบ่อยๆค่ะ กินยาตามอาการค่ะ หมอบ้านนี้ไม่ให้กินยาฟาวิค่ะ มันอันตรายค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นตอนท้อง อาการไม่หนัก เลยจิบน้ำร้อนใส่น้ำมะนาว ไม่ได้ทานยาเลย

บ้านเป็นตอน32วีคค่ะกินน้ำอุ่นแล้วหมอให้ยาแก้แพ้กับยาแก้ไอมาทานค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นคาะ ตอน27วิค ไม่ได้กินอะไรเลยค่ะ หายเอง