9 ตอบกลับ

บ้านตรวจเจอตอน14w เพราะเลือดออก หลังจากนั้นหมอก็นัดอัลตร้าซาวด์อยู่เรื่อยๆแต่รกก็ยังไม่ขยับขึ้น พอตอน33wอัลตร้าซาวด์ดูรอบสุดท้ายก่อนวางแผนคลอด สรุปว่ารกลงมาปิดปากช่องคลอดสนิทเลย หมอเลยให้ผ่าออกตอน36+2 น้องออกมาแข็งแรงปกติไม่ต้องเข้าตู้อบ น้ำหนักดี งดมีเพศสัมพันธ์ งดเดินเยอะๆ นอนพักเยอะไปนะแม่

**นอนพักเยอะๆนะแม่

ตอนท้องสองก้อเจอคะตอน11+ก้อทำตัวปกตินะคะไม่ยกของหนักแต่เดินก้อปกติคะไม่บ่อยมากอาหารก้อกินปกติไม่เน้นไม่คุมอะไรพอ37วีคไปซาวดูหมอบอกว่ารกลอยหลบไปแล้วคะคลอดเองได้เลยพอ38+1ก้อคลอดคะคลอดเองน้องแข็งแรงไม่ต้องอบนน.3340ก.คะ

บ้านนี้ก็เป็นจ้า หมองดมีเพศสัมพันธ์ ห้ามยกของหนัก ห้ามเดินเยอะ นัดซาวดูตอน30วีคที่ผ่านมา รกขึ้นมาอยู่ข้างบนแล้วค่ะ ถ้ามีเลือดออกให้รีบไปหาหมอทันที

เจอตอน4เดือนคะหมอบอกอายุครรยังน้อยเดี่ยวอายุครรเยอะก็จะหายถ้าไม่หายก็คงต้องผ่าคลอดพอหมอซาวดูตอน6เดือนหายคะแม่☺️

บ้านนี้เจอตอน5เดือน หมอแนะนำบอกห้ามเดินเยอะ ห้ามยกของหนัก งดมีเพศสัมพันธ์ หมอจะนัดซาวด์ดูอีกครั้งค่าา

เจอรกเกาะต่ำตอน13วีคค่ะพอไปซาวด์อีกที19วีครกขยับขึ้นมาแล้วค่ะแม่ต้องสังเกตุอาการตัวเองดีๆนะคะ

อัลตร้าซาวด์ค่ะคุณหมอบอกว่ามีภาวะรกเกาะต่ำค่ะ

ตอนนี้ท้องได้ 17 สัปดาห์มีอาการเจ็บท้องหน่วงๆ แบบนี้จะเป็นอันตรายไหมคะ

เป็นเหมือนกันคะระนะนี้ เหมือนมดลูกขยายตัว เเต่ไม่มีอาการอื่นร่วมด้วยนะคะ

บ้านนี้คุณหมอให้เย็บปากมดลูกค่ะ ตอนนี้เย็บมาแล้วเดือนกว่าแล้วค่ะ

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะตอนแรกเราก็กังวนกัวลูกจะเป็นอะไร แต่พอเย็บมาแล้วใช้ชีวิตปกติ ถึงกำหนด หมอนัดตรวจโครงสร้างลูกทุกอย่างผ่านไปด้วยดีดีค่ะ และเราไม่มาเป็นกังวลว่าเขาจะคลอดหรือหลุดออกมาก่อนเราจะเสียใจที่หลัง

บ้านนี้ 21สัปดาห์ รกเกาะต่ำ หมอให้ระวังการกระแทกเลือดอาจออกได้ค่ะ