15 ตอบกลับ

ผดผื่นอับชื้นค่ะ ช่วงนี้อากาศร้อนต้องคอยดูแลตามซอกคอ ซอกแขนเป็นพิเศษ เวลาอาบน้ำให้น้องให้เช็ดตัวโดยใช้ผ้านุ่มซับให้แห้งนะคะ ระหว่างวันคอยดูเวลาดูดนมว่ามีไหลลงไปแถวคอด้วยรึเปล่า ถ้ามีให้ใช้ผ้านุ่มซับให้แห้งจะได้ไม่อับชื้นค่ะ ช่วงที่เป็นผื่นนี้พยายามใช้สำลีชุบน้ำเกลือเช็ดเบาๆ ทำความสะอาดซัก 2-3 วันก็จะดีขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากครับ

ลูกเราเคยเป็นคะ ขึ้นเอง เราใช้น้ำเกลือชุบสำลีเช็ดคะ น้ำเกลือของคลีนแอนด์แคร์คะ แล้วก็ทาน้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ 100% ที่สามารถทานได้คะ เพราะลูกเราใช้จอห์นสันเบบี้ออยไม่ได้เค้าแพ้คะ หรือไม่ก็ใช้สำลีชุบน้ำเกลือเช็ดอย่างเดียวก็ได้คะยังไม่ต้องทาอะไรเลยก็ได้ รอดูแต่ถ้าไม่ดีขึ้นรีบพาไปหากุมารแพทย์นะคะ

บีแพนเทนค่ะ มีติดไว้เลยดีสุด. แม่บางคนคิดว่าผื่นปกติปล่อยไปจนเป็นผื่นหนาอากาศก็ร้อนทาไว้เลยค่ะ ตามข้อพับคอแขนขนาดเราเป็นผู้ใหญ่เวลามีผื่นเรายังหงุดหงิดไม่สบายผิวทารกก็ระคายเคืองเช่นกันค่ะ ตัวนี้สำหรับทารกโดยเฉพาะ

ทาที่หน้าผากได้ไหมคะ

ผื่นทารกเกิดจากฮอร์โมน อละอากาศที่ร้อนอ้าว พยายามเช็ดด้วยผ้าชุบร้ำสะ าด หรือน้ำเกลือ NSSซับให้แห้ง และทาครีมป้องกันผดผื่นค่ะ เช่นบีแพนเธ่น ซูโดรเครม วาสลีน ก้ได้ค่ะ

อย่าใช้แป้งทานะคะ เราเคยเวลาน้องมีเหงื่อ หรือนมย้อยไหลมาที่ซอกคอพอโดนกับแป้งยิ่งไปกันใหญ่ แดงเป็นปื้นเลยคะ

ขอบคุณครับ

แนะนำแป้งโยคี ลุกสาวคลอดออกมาตอนแร้ว ได้1อาทิตย์ ผดผื่นขึ้นเต็มใต้คอเรย ตอนนี้หายไม่มีแร้วค่ะ

เป็นผื่นร้อนค่ะ เอาต้นมะระขี้นกต้ม30นาทีอาบให้น้องค่ะ บ้านนี้ก็ใช้วิธีนี้ ตอนนี้น้อง14วันแล้ว

ทาครีมพวกบีเพนเท่น อย่าลงแป้งฝุ่นนะคะจะยิ่งหมักหมม ถ้าทาครีมแล้วยังไม่ทุเลา ให้รีบหาหมอนะคะ

ผดร้อนรึป่าวคะ หรือฮอร์โมนลองอาบน้ำปล่าว ทาครีมภูลินนาค่ะ อ่อนโยนหายเร็วดี ปลอดภัย

ใช้บีแพนเทนตัวนี้ผดผื่นค่อยๆๆหายไปเพราะส่วนใหญ่เด็กทารกจะไม่ค่อยยืดคอค่ะ