10 ตอบกลับ

ไปตรวจได้แต่หมอไม่ทำการรักษาอะไรให้ค่ะ ช่วงไตรมาส 1 กับ 3 เป็นช่วงที่ต้องเลี่ยงการทำฟันค่ะ เพราะมันจะส่งผลให้แม่เครียด และเกร็ง ไม่ดีต่อลูกค่ะ ในไตรมาส 2 จะเป็นช่วงที่หมอให้ทำได้บ้างค่ะ ถ้ามีปัญหาเลือดออกบ่อยๆ หรือเหงือกบวม เหงือกอักเสบ ให้ใช้น้ำยาบ้วนปากตัวนี้ค่ะ ตัวนี้ปลอดภัยกับคนท้องที่สุด หายแน่ๆแต่ยังไงก็ไม่หายขาด

VIP Member

บ้านนี้ด้วยความที่ยังไม่ได้ฝากครรภ์ อายุครรภ์น้อย หมอรพ.ยังไม่รับฝาก เราไปขูดหินปูนค่ะ พอตั้งครรภ์เข้าสัปดาห์ที่9 ไปฝากครรภ์ เราก็บอกแค่ว่า หมอนัดอุดฟันในอีก1 อาทิตย์ หมอก็ไม่ว่าอะไร

แผนกครรภ์กับทันตกรรมต่างหากแม่ต้องไปสอบถามที่แผนกทันตกรรมเลยค่ะ ถ้าของรัฐฟรีตลอดการตั้งครรภ์

ของเราตรวจสุขภาพช่องปากตั้งแต่ไปฝากครรภ์ตอน 5 วีค เลยค่ะ แล้วหมอนัดทำฟันช่วงไตรมาสสองค่ะแม่

ตรวจตั้งแต่ฝาก แต่หมอจะนัดช่วงไตรมาส 2 เพราะคิดว่าช่วงนั้นอาการแพ้ท้องของแม่ๆ จะลดลงแล้วค่ะ

ตรวจได้คะ ปกติเขาจะตรวจให้ไตรมาสแรก และสามารถทำฟันได้ไตรมาส2

คุณแม่ไปตรวจได้เลยค่ะ ค่อยทำฟันหลังคลอด

VIP Member

แม่บ้านนี้หมอนัดตรวจไตรมาส2-3ค่ะ

บ้านนี้ตอน4เดือนค่ะ

ตรวจฟัน16wค่ะ