6 ตอบกลับ

มีก็ดีไม่มีก็ได้ค่ะ ถ้าไม่มีก็เอานั่งพื้นราบกิน บ้านนี้เอานั่งตักบ้าง รถเข็บบ้าง นั่งเองบ้าง นั่งเก้าอี้กินข้าวบ้าง การฝึกลูกนั่งเก้าอี้เวลากินข้อดีคือเวลาออกไปข้างนอกลูกจะนั่งกินขนมเองได้ไม่กวนเราเวลากินข้าวค่ะ

TapFluencer

จำเป็นมากเลยค่ะคิดว่า ฝึกนั่งกินข้าว ถ้าเป็นสายBLWควรมีเลยค่ะ เพราะเด็ดต้องนั่งหลังตรงกิน จะได้ไม่เสี่ยงติดคอ แล้วก็ช่วยฝึกวินัยให้ลูก ให้กิน30นาที ไม่กินเก็บ

ส่วนตัวคิดว่าจำเป็นนะ เพราะจะเปนตัวช่วยในการฝึกลูกให้นั่งกินข้าวเปนนิสัย กินเส้ดก้เก้บเก้าอี้ ดีกว่าเดินป้อนค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าจำเป็นคะ การนั่งกินที่เดิมทุกวัน เวลาเดิมๆ เค้าจะรับรู้ได้เองว่า เป็นสิ่งที่ต้องทำตามตารางเวลาคะ

เราว่าจำเป็นนะ แต่เราว่าแบบเตี้ยๆดีกว่า เพราะบ้านเราชอบนั่งกินข้าวโต๊ะญี่ปุ่น

Super Mum

ถ้าแม่ฝึกน้อง blw จำเป็นมากค่ะ