13 ตอบกลับ

บ้านนี้เตรียม 1.เอกสารแจ้งเกิด 2.สมุดสีชมพู *ของแม่* 3.ชุดออก รพ. 4.ผ้าอนามัยแบบห่วง2แพ็ค 5.ที่รัดหน้าท้อง 6.สบู่ แปรงฟัน ยาสีฟัน ยาดม *ลูก* 7.เสื้อผูกหน้า กางเกงไม่ได้ใช้เลยคะ 8.ผ้าเช็ดตัว 9.แพมเพิส 10.หมวก ถุงมือ ถุงเท้า 11.ผ้าห่อตัวใช้ผ้าอ้อม36×36แน่นสุด 12.น้ำยาซักผ้า น้ำยาล้างขวดนม สบู่ อาบน้ำลูก 13.สำลีแผ่น สำลีก้อน 14.ทิชชู่เปียก 15.ทิชชู่แผ่นใหญ่ 16.แผ่นรองฉี่ 17.ผ้าห่ม 18.คัตเติ้ลบัต 19.ขวดนมลูก ประมาณนี้คะที่ได้ใช้

บ้านนี้เตรียมไปครบเลยค่ะ พอวันคลอดจริงๆใช่ไม่กี่อย่างเอง แถมโดนพยาบาลดุอีก ผ้าอ้อมไม่ให้ใช้ ให้ใส่แพมเพิส เพราะเวลาพยาบาลเอาน้องไปชั่งนน.ตรวจเช็คร่างกาย น้องจะฉี่จะถ่ายบ่อย สรุปที่ใช้ เสื้อเด็กแรกเกิด แพมเพิส ผ้าขนหนู ผ้าห่อตัว ครีมอาบน้ำเด็ก สำลีก้อน คอตตอนบัด ทิชชู่เปียก

ไม่ต้องถือไปเยอะค่ะ ถือไปแค่ผ้าขนหนู3ผืน ใช้เช็ดวันละผืน ถ้าเกิดลูกอยู่ด้วย3วันนะคะ ผ้าห่อตัว3ผืน ครีมอาบน้ำ สำลีก้อน คัตตอนบัต ทิชชู่เปียก แพมเพิส เสื้อแนะนำตอนอยู่รพ.ใส่เสื้อผูกแล้วก็ถือชุดแต่งสวยแต่งหล่อรอออกวันสุดท้าย ไม่ต้องถืออะไรไปเยอะเลยแค่นี้พอค่ะ

บ้านนี้เตรียมชุด 4 ชุดค่ะ เสื้อผูกหน้า2 บอดี้สูท 2 หมวก ถุงมือ ถุงเท้า แผ่นรองฉี่ ผ้าอ้อม และก็ผ้าห่อตัว ผ้าห่ม และก็ของแม่ค่ะ

บ้านนี้ ผ้าอ้อม 1-2 โหล ชุดเซ็ต 6 ชิ้น 4 ชุด ชุดอุปกรณ์ซักผ้า ทำความสะอาด พวกเอกสารต่างๆ พวกบำรุงน้ำนม ชาขิง ค่ะ

อีก2วันคลอดค่ะแต่ตอนนี้มีแค่มุกใสเองท้องแข็งบ้างแต่ไม่ถี่ไม่รุ้จะคลอดวันไหนนะค่ะ

แม่ๆบ้านนี้เตรียมครบแล้วค่ะ เหลือแต่เก็บใส่ตะกร้าจัดชุดให้น้องค่ะ

เตรียมจุกๆไปเลยแม่ เสื้อผ้า ผ้าอ้อม ผ้าห่อตัว เอาเยอะไว้ก่อน

บ้านนี้อีก37วันค่ะ ยังไม่ได้จัดของใส่ตระกร้าเลยค่ะแม่555555

ยังไม่ได้จัดลงตะกร้าเลยค่ะว่ารอสัก36วีคค่อยหยิบใส่😆😆