การตั้งครรภ์ ท้องแรก ดาวน์ซินโดรม

อายุครรภ์ 19 สัปดาห์+ เราเคยถามหมอเกี่ยวกับการตรวจดาวน์ซินโดรม เราฝากพิเศษ หมอบอกไม่จำเป็รไม่เสี่ยงเพราะเราอายุยังน้อย ถ้าอยากตรวจไปตรวจรพ.ฟรี แต่ผลออกมาใช่ว่า100% ส่วนในเรื่องตรวจนิฟตี้ไม่แนะนำเสียเงินเปล่าๆเพราะอายุยังน้อย คนส่วนมากตรวจเพราะอายุเยอะกันคุณแม่ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรคะ ตรวตไม่ตรวจกันคะแม่ๆ #ท้องแรกค่ะ

50 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เดี๋ยวนี้มีโครงการของ สปสช.ให้หญิงตั้งครรภ์ตรวจดาวนะคะ หมอจะส่งตรวจทุกคนเลยไม่ว่าจะเสี่ยงหรือไม่เสี่ยงก็ตาม ถ้าหากอยู่ในกลุ่มเสี่ยงหมอจะส่งเจาะน้ำคล่ำอีกทีค่ะ

หมอขี้เกียจนะแบบนี้ ตรวจดาวน์จะเสี่ยงต่ำ-สูงก็สำคัญ ถ้าไม่ไหวนิฟตี้ ก็ตรวจเลือด ทราบผลเหมือนกัน ถ้าพลาดเสี่ยงขึ้นมาชีวิตเด็กทั้งคนที่กำลังเกิดมาเลยนะ

เรา 24 ปี ฝากช้า หมอบ่น ตรวจดาวน์ไม่ได้แล้ว อายุครรภ์เกิน หมอเขาจะแนะนำให้ตรวจ อายุน้อยไม่เกี่ยว นี่ก็กังวลตลอด กลัวลูกเป็น ไม่สบายใจ ตรวจดีที่สุดค่ะ

เรา 24 ปี ฝากช้า หมอบ่น ตรวจดาวน์ไม่ได้แล้ว อายุครรภ์เกิน หมอเขาจะแนะนำให้ตรวจ อายุน้อยไม่เกี่ยว นี่ก็กังวลตลอด กลัวลูกเป็น ไม่สบายใจ ตรวจดีที่สุดค่ะ

1y ago

จริงๆอายุครรภ์เกินก็ตรวจได้เพื่อความสบายใจค่ะ กรณีที่พบว่าเป็นดาวน์มันจะยุติการตั้งครรภ์ไม่ได้แต่เราสามารถเตรียมตัวรอรับมือการเลี้ยงดูเค้าที่กำลังจะลืมตาดูโลกได้ค่ะ กรณีที่ไม่พบดาวน์โชคดีค่ะ

ควรเปลี่ยนหมอจ้า อายุไม่เกี่ยวเลย จะอายุมากน้อยควรตรวจเหมือนกันหมด บางคนอายุ20ต้นๆ แต่ไม่ตรวจเพราะเห็นว่าตัวเองอายุน้อย สรุปลูกออกมาเป็นดาวน์

TapFluencer

ตรวจค่ะแม่ ตัดปัจจัยเรื่องอายุทิ้ง สาวแค่ไหนก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ และถ้าเกิดขึ้นแล้ว แม่ต้องถามตัวเองว่าจะอยู่ให้อายุยืนกว่าลูกได้ไหมนะคะ

ตรวจดีกว่าค่ะ โรงพยาบาลตรวจฟรีแต่รอนานหน่อย น้องได้21วีค ตรวจที่โรงพยาบาลเหมือนกันค่ะเพื่อความสบายใจของเราเอง ท้องแรกเหมือนค่ะ

TapFluencer

เราอายุน้อยค่ะ แต่ตรวจเพราะเจอน้ำในโพรงสมองตอนตรวจ MFM ผลออกมาปกติค่ะ ถ้าไม่ปกติหมอจะส่งยุติครรภ์ให้เลย ซื้อความสบายใจดีกว่าค่ะ

ไปตรวจคัดกรองที่โรงบาลดีกว่าค่ะ ผลไม่ถึง 90% แต่ก็ได้รู้ความเสี่ยง แต่อายุครรภ์ 19 วีค อยากชัดเจนเลยก็เลือกเจาะน้ำคร่ำเลยก็ได้ค่ะ

ตรวจก็ดีเเละสบายใจด้วยนะค่ะราคาอาจจะเเรงเเต่ก็คุ้มค่าถ้าเป็นอะไรมาประกันก็จะเคลมให้นะค่ะ ตรวจตั้งเเต่12week ท้องเเรกค่ะ