13 ตอบกลับ

เคยเปนค่ะ อาทิตยที่แล้ว 31+2วีค แข็งเวียนหัวหูดับสนิท นั่งพัก3นาทีหาย เปนอีกไม่กี่วิ 5-6วิ แล้วก็หาย 32+4วีค ท้องแข็ง2นาที ทุก6นาที ไปหาหมอ หมอเอาอุปกรณ์มาใส่ติดตามท้องแข็งติดตามจังหวะหัวใจแม่และเด็กติดตามการดิ้นของลูกในท้อง มีแข็งมีดิ้น เหมือนที่เคยเปน แต่หมอมาดู1ชม.กว่าๆ หมอก็บอกไม่มีอะไรปกติอยู่แต่ให้สังเกตอย่างอื่นร่วมด้วยเช่น น้ำคัดหลั่ง น้ำเดิน มูกใส,มูกเลือด มีเลือดออก และเวียนหัว ปวดหัว ตะคริว หน้ามืด หัวใจเต้นผิดปกติร่วมด้วยอย่าใดอย่างนึงค่ะ ตอนนี้ 33+2วีค ปกติ มีแค่เหนื่อยหายใจลำบาก กินได้น้อย ง่วงนอนบ่อยค่ะ ท้องแข็งไม่มีแล้ว ไม่ได้ฉีดยาอะไรค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะเป็นตอน 37วีคพอดี๊พอดี ปวดท้อง แข็งถี่ทุก5-10นาทีตอนตี3ยัน7โมง ไม่มีมูก ไม่มีน้ำเดิน กลัวเป็นอะไรเพราะท้องแรก ไปหาหมอสรุปหมอบอกมดลูกเปิด1ซม แต่ยังอยู่ได้1-2อาทิตย์ หมอให้กลับบ้านสังเกตอาการ ถ้าปวดมากๆๆแล้วน้ำเดินให้ไปเลย อันนี้แค่เจ็บเตือน หมอบอกดีแล้วที่ไป รพ บางคนก็เป็นงี้เปิดหลาย ซม ก็มีค่ะ ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ถ้าไม่สบายใจไปหาหมอก็ได้ค่ะแม่ ตอนนี้เราก็รอน้องอยู่ เงียบกริ๊บ ?

แม่ก็ว่าจะไปหาหมอแล้ว กลัวเปิดแบบไม่รู้ตัว

ปวดเตือนค่ะแต่แม่ต้องคอยสังเกตุนะคะ แม่บ้านนี้ปวดเตือนแบบนี้เหมือนกันค่ะปวดช่วงบ่ายๆไปหาค่ำแต่ไม่ข้ามวันน้องออกมาแล้วค่ะ

แบบนี้แม่เตรียมใจไม่ทันเลย

ประสบการณ์ ท้องแรก แข็งถี่ ทุก 3 นาที บวกกับ ปวดท้อง คล้ายๆ ปวดอึ แต่อึไม่ออก ถึง รพ. ปากมดลูกเปิด 4 ซม. อีก 50 นาทีต่อมาคลอดเลยค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ปวดท้องอึ แต่ไม่ออก 2 วันแล้ว พรุ่งนี้คงต้องไปหาหมอแล้วค่ะ กลัวปากมดลูกเปิดมากๆ

ผ่านมาด้วยการกินยาลดการคลายตัวมดลูกค่ะแม่ กินตั้งแต่เข้าเดือนที่ 8 ยันผ่า คลอด เพราะท้องแข็งถี่เหมือนกัน

แบบนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมแม่ อีกอาทิตหมอนัดผ่าแล้ว

เปนเหมือนกันเลยค่ะตอนนี้35กับ6วันค่ะพึ่งเปนวันนี้เหมือนกันค่ะมีออกมา2รอบค่ะ

TapFluencer

ถ้ามีมูกเลือดรึอะไรก็ไปค่ะไม่สบายใจก็ไป ตอนนี้ตอนเรา40wค่ะไปถึง3เซน

ของเขาอีกอาทิตหมอนัดผ่าแล้ว ว่าจะรอให้ถึง แต่แข็งถี่มาก พรุ่งนี้ว่าจะต้องไปหาหมอแล้วค่ะ

ปวด ถี่ หนัก นาน รุนแรง หรืออาการคลอดจริงควรไปหาหมอคะ

ถ้าหนักๆแข็งนานขึ้น ควรไปหาหมอคะ

ภายใน1ช.มท้องปันแข็งมากกว่า4ครั้งแม่ครั้งไปร.พนะคะ

บ้านนี้มีแค่ท้องแข็ง ไปหาหมอ ปากมดลูกเปิด2.5เซนแล้ว

พรุ่งนี้จะไปหาหมอแล้วค่ะ เสียงๆ ท้องแข็งไม่เลิกเลย