6 ตอบกลับ

ในช่วงที่มดลูกขยายตัว อาจมีการยืดของเส้นเอ็น(ligaments)ที่ยึดมดลูกกับอวัยวะข้างเคียง อาจทำให้บางคนรู้สึกปวดหน่วงๆท้องน้อยได้บ้าง ซึ่งถ้าอาการปวดไม่รุนแรง และไม่ได้มีอาการผิดปกติอื่น (เช่นเลือดออก)  ตรวจแล้วเด็กยังอยู่ดี ไม่ใช่อาการของการแท้ง ก็ไม่ต้องกังวลไปค่ะ  แค่พักผ่อน เวลาที่ปวดขึ้นมา เมื่ออายุครรภ์มากขึ้น อาการนี้ก็จะหายไปเองค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ เราเป็นเมื่อสาทวันที่แล้วพอตกอีกวันนึงก็เริ่มๆเบาลง อาจจะเกิดจากอาการมดลูกและหน้าท้องเราขยายคะ

เราเคยปวดไม่หาย 2 วัน อายุ16w หาหมอไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วันนี้ไม่มีอาการแล้วค่ะ ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคะ ❤❤

ท้องแรกรึป่าวค่ะถ้าท้องแรกเป็นเรื่องปกติค่ะ

ท้องสองค่ะ

เป็นอาการมดลูกขยายตัวค่ะ

ขอบคุณค่ะ