7 ตอบกลับ

การโกนผมไฟคือจะให้ทำความสะอาดได้ง่ายขึ้นค่ะ กรณีที่น้องมีใขที่หัวเยอะ สมัยโบราณเด็กๆจะมีใขกันเยอะค่ะเค้าเลยถือการโกนผมไฟ อันนี้ย่าที่บ้านเล่าให้ฟังนะคะ

ได้ค่ะเราก็จะไม่โกนลูกเราผมดกแล้วก็ไม่มีไขที่หัว แค่จะตัดข้างๆหูที่ยาวค่ะ

บ้านนี้ไม่โกน ไม่ตัด เคยถามแม่เรา แม่เราบอกว่าไม่ต้องทำ แม่ไม่ถือ

บ้านนี้ไม่ได้โกน ตัดออกนิดหน่อยพอเป็นพิธีค่ะ😆

บ้านนี้โกน1เดือน​ค่ะให้ผมขึ้นใหม่😁

บ้านนี้แม่ไม่โกนค่ะตัดออกนิดเดียว

บ้านนี้ไม่เคยโกนค่ะ