12 ตอบกลับ

แม่ต้องระวังนะคะ ถ้าน้ำมูกค้างจมูกอยู่แล้ว การให้นมต้องจับน้องเรอให้นมลงก่อน อย่าให้นอนทันที มีข่าว พ่อแม่เอาลูกไปฝาก พี่เลี้ยงที่จ้างไว้ แล้วไม่บอกเขาว่าน้องเป็นหวัด ไม่รู้ยังไง พาน้องนอน แล้วต่อมาหน้าเขียวเสียชีวิตเลยค่ะ เหมือนน้องเป็นหวัดมีน้ำมูก อาจจะขาดอากาศหายใจขณะหลับ

ขอให้น้องดีขึ้นไวๆค่ะ

TapFluencer

เวลานอน หรือ เวลาไหนๆ บ้านนี้ใช้หอมแดงหัวเล็ก ปลอกแล้วล้างให้สะอาด บุบๆให้แตก ใส่ถุง หรือ ใส่ผ้าขาวบางมัดวางไว้ใกล้ๆค่ะ ให้น้องสูดกลิ่น สำหรับบ้านนี้ได้ผลดีมากๆค่ะ สังเกตว่าหายใจดีขึ้น และ น้องจะจามแล้วน้ำมูกขี้มูกออกมาเอาคอตตัลบัดเขี่ยออก .. ห้ามใช่วิก นะคะ มีข้อควรระวัง

ขอบคุณค่ะ😊

บ้านนี้2เดือนกว่าๆก็เป็นหวัดเหมือนกันค่ะ น้องกินนมจากเต้า แล้วหายใจไม่ค่อยออกสงสารมากจร้ากินไปหายใจไป เลยเอาวิคทาบริเวณหน้าอกและหลังค่ะ อาจจะแต้มๆจมูกนิดๆ เพื่อให้ลูกได้สูดดม จะทำให้ลูกบรรเทาลงได้ค่ะ😊

วิคใช้กับเด็ก2ขวบขึ้นไปนะคะแม่ ลองศึกษาข้อมูลดูค่ะ

ดูดน้ำมูกตลอดเมื่อลูกหายใจครืดคราดค่ะแหย่ไปเลยไม่ต้องกลัวน้องร้องน้องไม่ได้เจ็บค่ะแค่ตกใจ

เป็นขี้มูกเหนียวๆอยู่ลึกด้วยค่ะ

เราว่าเล็กขนาดนี้ พาไปหาหมอก่อนค่ะ ให้หมอล้างจมูกให้สักครั้ง หรือสอนวิธีล้างจมูกให้ดีกว่า

ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สติ๊กเกอร์หัวหอมช่วยได้นะคะ หรือซื้อเซรั่มฉุนๆในติ๊กต๊อกช่วยได้ค่ะเป็นเซรั่มหัวหอมค่ะ

ข้อห้ามคือ หมอไม่ให้กินยาลดน้ำมูกนะคะ มันจะทำให้น้ำมูกเหนียวยิ่งหายใจลำบาก

ค่ะ ไม่ให้น้องทานยาค่ะ ตอนนี้ใช้น้ำเกลือหยอด

ล้างจมูกเลยค่ะแม่แต่ถ้าแม่กล้าหาที่ดูดดูดออกเลยค่ะดีกว่าลงปอด

หยอดน้ำเกลือแล้วค่ะ แต่น้ำมูกก็ยังไม่ออกเลย กลัวจะลงปอดอยู่เหมือนกันค่ะ

บ้านนี้ใช้วิธีหยอดน้ำเกลือแล้วใช้ยางดูดขี้มูกออกค่ะ

มีงบไหมถ้ามีซื้อเครื่องดูดน้ำมูกแบบอัตโนมัติเลยค่ะ

ดูๆในช็อปบี้อยู่บ้างค่ะ ตอนนี้ใช้น้ำเกลือหยอดค่ะ