2 ตอบกลับ

เคยอ่านมาเขาว่าเด็กไม่ติดมือหรอกค่ะ เขาแค่ต้องการความอบอุ่น ความปลอดภัย หลังที่ออกมาจากท้องแม่ ยิ่งอุ้มแนบอกเขาจะได้ยินเสียงหัวใจของแม่เหมือนอยู่ในท้อง เราควรอุ้มเขาตอนที่เขาให้อุ้มดีกว่า เดี๋ยวโตมาก็ไม่ยอมให้อุ้มแล้ว (สู้ๆนะคะ ทางนี้ก็เหนื่อยกะคนแก่ที่บ้านเหมือนกัน แต่นี่ไม่ยอม ขอเลี้ยงในแบบของเรา)

ติดมือไม่มีค่ะ แต่ติดเปลมี ไปไหนมาไหนนอนลำบาก ต้องมีเปลถึงจะยอมนอน แม่เชื่อถูกแล้วค่ะ แม่สามีเราชอบบอกว่าอย่าอุ้มเยอะ เดี๋ยวติดมือ ตอนนี้ขวบเดียวไม่ให้อุ้มแล้วค่ะถ้าเขาไม่ยอม