19 ตอบกลับ

เอาจริงๆแล้วบ้านนี้พึ่งไปทำสีมา จากที่ได้คุยกับคุณหมอคือ "เราสามารถทำสีได้ช่วงไตรมาสที่ 2" ที่ไม่ควรทำสีไตรมาสแรก เพราะ เป็นช่วงที่ครรภ์ยังอ่อน น้องจะค่อนข้าง Sensitive ง่ายเพราะยังไม่แข็งแรง แถมเป็นช่วงที่คุณแม่หลายๆท่านแพ้ท้อง เวลาได้กลิ่นเคมี อาจจะเหม็นและเกิดอาการอยากอาเจียนได้ และอีกไตรมาสคือไตรมาสสุดท้าย คือช่วงครรภ์เริ่มใหญ่แล้ว เพราะการนั่งนานๆอาจทำให้คุณแม่ไม่สบายตัวได้ง่าย ทั้งนี้เพื่อความสบายใจของคุณแม่แต่ละคนก็อาจจะเว้นการทำเคมีไปก่อน แต่บ้านนี้ไม่ไหวแล้วจริงๆค่ะ 😅

เห็นด้วยค่ะแม่

ตัดผมอย่างเดียวพอค่ะแม่ ไว้รอคลอดก่อนค่อยทำดีกว่าค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ เพื่อเจ้าตัวเล็กในท้อง

ไม่ทำจะดีที่สุดคะสารเคมีทั้งนั้นเว้นไว้ก่อนนะคะเพื่อสุขภาพเราและลูก สระไดร์ คงได้คะ

บ้านนี้เพิ่งทำสีมาเมื่อคืนค่ะ ทำเอง โดยใช้ยาย้อมผมแบบปิดผมขาว ที่ไม่มีแอมโมเนีย

ทำสีของออแกนิกได้ค่ะ แต่อย่างอื่นไม่แนะนำเพราะมีสารเคมีเยอะ เดี๋ยวเด็กเป็นไร

ง ด ก า ร ทํ า เ กี่ ย ว กั บ ส า ร เ ค มี ทุ ก ช นิ ด ไ ป ก่ อ น ค่ ะ

ควรหยุดก่อนค่ะ เพราะสารบางตัวเป็นอันตรายต่อเด็กค่ะ

VIP Member

ไม่ทำดีที่สุดค่ะ เพราะสารเคมียังไงก็อันตรายกับลูก

พวกที่เป็นสารเคมีทุกชนิดให้งดช่วงทั้งท้องนะค่ะแม่

เคสเคมียืด ทำสี ไม่ได้คะเลี่ยงไปก่อนนะคะแม่