12 ตอบกลับ

ตั้งใจคลอดธรรมชาติค่ะ แต่แม่เป็นคนตัวเล็ก ถ้าอายุครรภ์เยอะๆ ลูกตัวใหญ่ หมอกลัวจะคลอดเองไม่ได้ เลยกระตุ้นปากมดลูกให้ตอน 37+6 ค่ะ ได้คลอดธรรมชาติสมใจแบบสุดๆ ไปเลยค่ะ 😂 นอนปวดท้องรอปากมดลูกเปิดครบอยู่ 7 ชม. น้องออกมาน้ำหนัก 2690 มีค่าตัวเหลืองนิดหน่อย แต่เหลืองเพราะเลือดลูกกับแม่คนละกรุ๊ปกันค่ะ ลูกแข็งแรงดี ไม่ป่วย ไม่ซึม กินเก่ง แรงเยอะมากค่ะ

บ้านนี้ตั้งใจว่าอยากคลอดธรรมชาติ แต่ลูกเป็นคนเลือกว่าแม่ต้องผ่าคลอดนะ😅 เพราะน้ำคร่ำแตกตอน 35วีค หมอให้ยาเร่งคลอด รอปากมดลูกเปิด นอนปวดท้อง ตั้งแต่3ทุ่ม ยัน8โมงเช้าของอีกวัน ต้องผ่าคลอดฉุกเฉิน เพราะน้ำคร่ำเหลือน้อย เจ้าตัวเล็กออกมา นน.2180 กรัม โดนส่องไฟ 1 คืน เพราะตัวเหลือง ได้ออกจาก รพ.พร้อมกัน ทุกวันนี้แข็งแรงดี พัฒนาการสมวัยค่ะ

บ้านนี้ 38+6 ท้องสองผ่าค่ะ ใจจริงอยากคลอดเอง แต่น้องตัวใหญ่มาก 4245กรัม แม่ตัวนิดเดียว แม่ความดันขึ้น น้องหายใจเร็ว น้ำคร่ำแตก หมอเลยผ่าฉุกเฉินค่ะ

Super Mum

บ้านนี้คลอดตอน35วีคค่ะ ตอนแรกตั้งใจคลอดเองแต่เบ่งไม่ออกเพราะน้องกลับหัวแต่นอนหงายเลยได้ผ่าค่ะ สรุปแม่เจ็บสองต่อเลย 😅

VIP Member

ท้องแรก38+วีค น้ำเดิน เร่งคลอดค่ะ ท้องสอง40วีค น้ำคร่ำรั่ว เร่งคลอดเหมือนกัน คลอดเองทั้งสองท้องแต่ปวดทรมานมาก

บ้านนี้ครอดตอน36+7ค่ะครอดธรรมชาติ เจ็บท้องตอน5โมง5โมงครึ่งถึงโรงบาลครอดน้องตอน6โมงครึ่งน้ำหนัก2290ค่ะ

VIP Member

คลอด39+4 คลอดธรรมชาติแบบไม่เอายาแก้ปวด นอนปวดท้องคลอดอยู่2วันเพราะโดนยาเร่งคลอดค่ะ

39+1 คลอดเองจ้า เจ็บท้อง8โมง คลอด1ทุ่มนึง ไม่ได้ฉีดกระตุ้นอะไรค่ะ แค่ตรวจปากมดลูก

คลอดวันที่ครบ 37 สัปดาห์พอดีเลยค่ะ สายสะดือพันคอต้องผ่าออก คลอดฉุกเฉินค่ะ

รู้สึกว่าลูกไม่ดิ้นตั้งแต่เช้า ตอนบ่ายเลยตัดสินใจไปหาหมอ หมออัลตร้าซาวด์ดูจึงตรวจเจอว่าสายสะดือกำลังพันคอค่ะ จึงทำให้ลูกไม่ดิ้นเพราะเขาเริ่มอ่อนแรงแล้วค่ะ

ปวดท้อง มีมูกเลือดตอน 4 ทุ่มครึ่ง คลอดแปดโมงเช้า อายุครรภ์ 38+5 ค่ะ