8 ตอบกลับ

ให้นอนพื้นไปเลยค่ะ ช่วงแรกอาจจะงอแงเดี่ยวน้องก็ชินค่ะ ถ้าเดี่ยวลงเปลเดี่ยวนอนพื้นน้องจะนอนยากค่ะ ให้น้องงอแงทีเดียวเลยดีกว่าค่ะ ตบก้นบ้าง เกาหลังเบาๆ เปิดเพลงโมสาร์ทเบาๆร่วมด้วยก็ได้ค่ะ

ตอนนี้แม่เลิกให้ตน้องนอนเปลอยุ่ค่ะ อุ้มกล่อมจนหลับแล้วเอาวางพื้น ตบตูดต่อ เอาจุกหลอกให้ดูด ก็หลับค่ะ แรกๆนอนแปปๆตื่นไม่นานเท่านอนเปล งอแง แต่ก็ทำไปเรื่อยๆค่ะ ไม่ต้องกลัวติดมือค่ะ ตอนนี้ตอนกลางคืนเอานมใส่ปากตบตูดก็นอนละค่ะ

นอนสลับกันคะ แล้วแต่อารมณ์ ตามไม่ทัน งอแงไม่นอนก็เอาลงเปล พอสักพักงอแงก็เอาลงที่นอน แต่ก่อนนอนเปลต้องไกว เอาลงหลับแล้วก็ไม่ไกว แม่ได้นอนด้วย ทำแบบนี้มาได้สัก3เดือนแล้วคะ

ของบ้านเราน้องตัวใหญ่ตอนเช้าต้องนอนเปลถึงจะหลับ....แต่ตอนกลางคืนนอนแขนคุณแม่ ร้องเพลงกล่อมเด็ก เช่น กาเหว่าเอ่ย และกินนมตบก้นนอนจนกว่าจะหยุดดูดนมไปเอง

บ้านนี้น้องไม่นอนเปลเลยซื้อมาก็หลายตัง นอนช่วงเดือนแรก ไม่ชอบให้อุ้ม ชอบให้นอนที่นอนแล้วตบตูดเบาๆ ไม่ก็นอนแขนเหมือนให้เรากอด

ลูกที่บ้านอายุ8เดือน23วัน พึ่งเลิกนอนเปลมาได้หนึ่งสัปดาห์ค่ะ น้องจะเลิกเองเมื่อพร้อมค่ะ

เจอปัญหาเดียวกันเลยคะ อยากให้ลูกนอนพื้นน้องไม่ยอมนอนเลยทั้งกางวันกลางคืน

อาจจะงอแงแต่คุณแม่ต้องอดทนคะทำเรื่อยอย่าทำๆหยุดๆลูดเราทำวิธีนี้ตอนนี้พอปล่อยนอนก้อร้องแค่ 1-2 นาทีเท่านั้นไม่งั้นต้องเหนื่อยอีกเน่อะเลย

TapFluencer

เราเลิกเองตอน 6 เดือนเพราะตัวคับเปล เลิกเองแบบไม่โหยหาอีกเลย

ของเราโชคดีเลิกนอนเปลเอง