4 ตอบกลับ

แม่ไม่ต้องกังวลน้าา ตอนฝากครั้งแรกหมอให้มาแค่โฟลิกเม็ดแดงๆมาอย่างเดียวค่ะ พอผลเลือดออกมาแล้วถ้าแม่มีภาวะซีดหมอจะสั่งยาบำรุงเลือดให้คุณแม่ แล้วพอท้องได้5เดือนหมอก็จะเพิ่มแคลเซียมมาให้จ้าแม่บำรุงจ้า

ขอบคุณนะค้า🙏

ส่วนมากหมอจะตรวจเลือดก่อนนะคะแล้วในยาบำรุงส่วนมากจะมียาบำรุงเลือดนะคะเพราะเวลาคลอดลูกเสียเลือดเยอะ ยังไงถ้าไม่แน่ใจครั้งหน้าแม่ลองถามหมอดูนะคะ

ขอบคุณมากค้า

ส่วนมากหมอจะให้มานะค่ะลองกินอาหารพวกเนื้อนมไข่มากก่อนนะค่ะเพื่อยาอาจมีผลกับลูก

ยังไงก็กินอาหารควบคู่ไปด้วยเยอะนะค่ะมีผลตอนคลอดคะอาจตกเลือดเฉียบพลันรึหลังคลอดได้คะคลอดแล้วก็ยังต้องกินบำรุงเลือดเยอะนะค่ะ😊

ให้คุณหมอจัดให้ดีกว่าค่ะ

ขอบคุณมากจ้าา