16 ตอบกลับ

เป็นการคำนวณจากประจำเดือนครั้งสุดท้ายค่ะ นับไปครบ 40 สัปดาห์ = กำหนดคลอด แต่ในบางกรณีถ้าอัลตร้าซาวด์แล้วเครื่องคำนวณขนาดตัวน้องได้ต่างกับอายุครรภ์ที่นับไว้ราวๆ 6-7d แบบนี้จะยึดตามที่เครื่องคำควณได้ค่ะ ปล.บ้านนี้คลอดตอน 38w2d ทั้งสองท้องเลยค่ะ อยู่ไม่ถึง 40w ทั้งคู่ 😊

ของเรากำหนดคลอด 5 ก.ค.66 ค่ะ แต่พอซาวน์ตอน 12 วีค กลายเป็น 29 มิ.ย.กับ 2 ก.ค. คลาดเคลื่อนนิดหน่อยตามขนาดตัวลูกค่ะ 😅 แต่ของเราหมอบอกไม่ต้องสนใจ ให้จำกำหนดเดิมไปก่อนค่ะ

ไม่ตรงค่ะแม่ เพราะผลอัลตร้าซาวด์คำนวณจากขนาดตัว และน้ำหนักของเด็กในครรภ์คค่ะ เด็กตัวเล็กกำหนดคลอดก็จะช้ากว่าเด็กที่ตัวใหญ่ค่ะ

บ้านนี้กำหนดคลอด 3 พฤษภา คลอดจริง 12 เมษา ค่ะ น้องอยากออกมาเร็ว 37wพอดี 😁😁ท้องแรกเหมือนกันตอนนี้น้อง 1 ขวบ 8 เดือนแล้วค่ะแม่

ของเราซาว3ครั้งไม่ตรงกันซักครั้งเลยค่ะซาวครั้งแรกกำหนดคลอด10มีนาครั้งล่าสุด1มีนาแล้วจะเชื่ออันไหนงงเหมือนกันค่ะ

ยึดกำหนดแรกค่ะ อาจจะมีคลอดก่อนหลังประมาณอาทิตย์หนึ่ง คุณแม่ต้องเตรียมพร้อมไว้น่ะค่ะ

ยึดตามใบแรก หรือที่หมอบอกครั้งแรกเลยค่ะ ในใบซาวด์ประเมินตามขนาดตัวน้องค่ะ

ของเราหมอยึดใบล่าสุดค่ะ ใบแรก3กุมภา ใบล่าสุด25มกรา หมอยึด25มกราเลยค่ะ [แม่ท้องที่4แล้ว]

Super Mum

แค่การคาดคะเน จากขนาดลำตัวน้องค่ะ ส่วนน้องจะเลือกออกวันไหนแล้วแต่น้องอีกทีค่ะ

บ้านนี้กำหนดคลอด16มกราคมยังไม่มีวี่แววอะไรเลยค่ะ ท้องแรกด้วยค่ะ