2 ตอบกลับ

บ้านนี้ 3.9เดือนค่ะ สมัครเข้าเรียนอนุบาล1แล้ว เดือนหน้าต้องไปจ่ายค่าเทอม ซื้อชุดนร.แล้วค่ะ ส่วนเรื่องจะไปเรียนมั้ย ดูสถานการณ์อีกทีค่ะ ที่รร.มีวิธีให้เรียน มีให้เลือกหลายแบบค่ะ ไปรร. เรียนออนไลน์ หรือจะเรียนแบบ เน้นไปเอางานมาทำที่บ้านและไปส่งงานทุกอาทิตย์ ตอนแรกน้องเรียนศูนย์เด็กเล็กค่ะ พึ่งจบการศึกษาเดือนที่แล้ว เรียนแบบเอาการบ้านมาทำ คอยส่งงานในไลน์แบบผู้ปกครองมีส่วนร่วมด้วย ครบอาทิตย์ก็เอาไปส่งอีกทีค่ะ แม่คิดว่ายังไงลูกก็ต้องไปอะ โรคนี้มันจะอยู่กับเราอีกกี่ปีก็ไม่มีใครรู้ได้เลยนะคะ แล้วถ้าเกิน4ขวบ ถ้าเข้าเรียนรัฐ ครูอาจจะรับอยู่ค่ะ แต่เอกชนรับ3ขวบ

ลูกเรา 4 ขวบแล้วค่ะยังไม่ให้ไปเลย อยากพาไปมาก แต่สถานการณ์โควิดแบบนี้เรากลัวมากๆเลยค่ะ คิดแล้วคิดอีก ยังตัดสินใจไม่ได้เลยค่ะ