1 ตอบกลับ

เป็นค่ะ เกิดจากเลือดที่หัวใจสูบฉีดเร็วขึ้น ทำให้รู้สึกหายใจถี่ หรือเกิดแก๊สในกระเพาะอาหารที่ลมดันขึ้นมา อาจส่งผลให้กล้ามเนื้อกระบังลมและซี่โครงทำงานผิดจังหวะ/ไม่สัมพันธ์กัน จึงเกิดการสะอึกขึ้นค่ะ 1.ลองจิบน้ำบ่อยๆ 2.หายใจเข้าแล้วกลั้นหายใจระยะสั้นๆ แล้วค่อยๆหายใจออก 3.ส่วนแถวบ้านใช้วิธียกแขนขึ้นเหนือศรีษะ2ข้างแล้วหายใจช้าๆค่ะ ลองดูนะคะ

ขอบคุณค่ะแม่ ตอนแรกแอบกังวลนิดๆ คิดว่าเป็นคนเดียว สะอึกจนน่ากลัว 😅