12 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้คลอดธรรมชาติ พัก1วัน(เนื่องจากห้องผ่าตัดไม่ว่าง)แล้วทำหมันบอกตรงๆเจ็บมากค่ะตอนทำไม่เจ็บค่ะเพราะโดนยาสลบแต่พอฟื้นเจ็บหน่วงๆงอตัวตลอดค่ะ กระอักกระอวนท้อง พอกินข้าวกินน้ำก็อ้วกค่ะเป็นแบบนี้ประมาณ2-3วันจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้นภายใน1อาทิตย์ค่ะ (อาจจะเป็นบางคนนะค่ะที่มีอาการแบบนี้)

ถ้าผ่าคลอดก่ะทำเลยค่ะเจ็บกว่าผ่าปกติเท่าตัวเพราะเจ็บดึงตรงปีกมดลูกค่ะ ถ้าคลอดธรรมชาติ​พัก1วันแล้วค่อยทำค่ะแผลเล็กมากเจ็บดึงบริเวณปีกมดลูกเล็กน้อยค่ะ ปล.เราผ่าคลอดพร้อมทำหมันเจ็บมากแต่พอทนไหวค่ะท้อง3เหมือนกันค่ะ

คลอดธรรมชาติ พักฟื้น1วันค่ะเนื่องจากหมอไม่ว่างค่ะ ของเราบล็อกหลัง ไม่เจ็บนะคะ จะปวดก็ตอนยาหมดฤทธิค่ะ หลังจากนั้นจะรู้สึกตึงๆที่แผล ทำอะไรลำบากหน่อยค่ะ ประมาณ1-2อาทิตย์ค่ะ

VIP Member

แม่บ้านนี้ผ่าคลอดแล้วขอให้หมอทำหมันให้เลยจ้า​ จะได้เจ็บทีเดียว​ ขึ้นชื่อว่าผ่าคลอดมันเปนแผลผ่ายังไงก็เจ็บค่ะ​ แต่เจ็บไม่นานหรอกค่ะ​ อยุ่ที่เราด้วย

เราผ่าคลอดค่ะ ทำหมันเลยไม่เจ็บนะคะ ก้อแล้วแต่ร่างกายของแต่ละคนด้วย บางคนก้อเจ็บแต่เราไม่เจ็บค่ะ

ทำไปเลยดีกว่านะคะ หรือถ้ากลัวลองให้สามีเป็นคนทำ เจ็บน้อยกว่าค่ะ ทำง่ายๆแบบไม่ต้องดมยาสลบเลยค่ะ

เคยเห็นแม่ผ่าคลอดคนที่3+ทำหมันด้วย แม่บอกว่าเจ็บมากค่ะ

ถ้าผ่าคลอด ก่อนผ่าหมอจะถามก่อนต่ะว่าทำหมันมั้ย

ถ้าผ่าแล้วควรทำเลยคะแม่ จะได้เจ็บทีเดียว

VIP Member

เจ็บรอบเดียวเลยค่ะผ่าแล้วทำเลยค่ะแม่