5 ตอบกลับ

TapFluencer

ปกติค่า มันคือการปลุกฝี หรือก็คือวัคซีนที่คุณหมอฉีดให้กับเด็กแรกเกิดทุกคนนั้นเองค่ะ ฉีดเพื่อกระตุ้นภูมิคุ้มกันในร่างกายให้กับเด็ก จะได้ไม่ติดเชื้อง่าย มันจะเป็นตุ่มๆหนองแบบนี้ให้คุณแม่ทำความสะอาดด้วยน้ำเกลือก็พอนะคะ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมัน เดี๋ยวมันก็หายเอง อาจจะใช้เวลาเดือนกว่าถึง2เดือนค่า

ตำแหน่งที่ลูกฉีดวัคซีนหรือเปล่าคะแม่ ถ้าใช่ ใช้แค่น้ำต้มสุกหรือน้ำเกลือเช็ด ห้ามใช้แอลกอฮอล์นะคะ เดี๋ยวจะค่อยๆหายไปเองคะ

ปลูกฝี ห้ามไปทำอาไรเด็จขาด เดี่ยวก้อหาย ใช้น้ำต้มสุก หรือน้ำเกลือ เช็ดทำความสะอาดคะ

ห้ามบีบนะค่ะ รอให้แตกเองละเอาน้ำอุ่นเช็ดเอาค่ะแม่ (ปลูกฝี)

การปลูกฝีค่ะ