15 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้าปั๊มด้วยหลังจากลูกเข้าเต้าก็จะดีนะคะ น้ำนมเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ เพราะร่างกายเราจะเข้าใจว่ายังต้องการน้ำนมอีก ก็จะผลิตน้ำนมมากกว่าเดิมค่ะ ส่วนบ้านนี้ทั้ง 2 ค่ะเพื่อฝึกลูกดูดผ่านขวดสถานการณ์ไหนที่เข้าเต้าไม่ได้ลูกก็จะยอมดูดจากขวดค่ะ

ขอบคุณค่า

เอาที่แม่สะดวกค่ะ แต่จากประสบการคนแรก แม่คิดว่าอยากซื้อเครื่องปั๊มค่ะ เพราะช่วง3เดือนแรกน้องเอาแต่นอนไม่ค่อยกินนมค่ะ ทำให้คัดเต้ามากนมตันปวดทรมานมาก ถ้ามีเครื่องปั๊มน่าจะช่วยได้มากเลยค่ะ

เข้าเต้าดีกว่าคะ เพราะจะทำให้เกิดความผูกพันธ์และความรู้สึกดีๆที่ถ่ายทอดให้แก่กันและกัน ส่วนให้ขวดหรือปั๊มใส่ขวดเอาไว้เวลาที่จำเป็น ไม่สะดวกจริงๆดีกว่าค่ะ

ถ้าคุณแม่จะทำงานก็หัดให้ตัวเล็กหัดดูดขวดเลยค่ะ เพราะน้องโตแล้วจะไม่ยอมเอาขวด ก็ปั้มนมแม่ใส่ขวดให้นอนทาน กลางคืนก็ให้เข้าเต้าก็ได้ค่ะ

ดูดเต้าดีกว่าค่ะ แต่ก็หัดไว้ก็ดีค่ะเผื่อแม่สบาย

VIP Member

เข้าเต้าค่ะ เพราะช่วยกระตุ้นน้ำนมแม่ และสานใยรักแม่ลูกด้วยค่ะ ตอนลูกกินนม มองตาลูก มีความสุขสุดๆเลยค่ะ😁😁

VIP Member

เมื่อก่อนเราทั้งปั๊มทั้งเข้าเต้า มีช่วง1เราขี้เกียจปั๊ม พอมาปั๊มลูกไม่ดูดขวดเลยค่ะทีนี้ ไปไหนมาไหนยากมาก

ดีทั้งสองอย่างสลับกันลูกจะได้คุ้นเคยกับทั้งสองแบบเวลาเอาลูกอย่านมลูกจะได้อย่าง่ายๆ

เข้าเต้าสัก3เดือนหลังจากนั้นลอกฝึกขวดดูค่ะ

เข้าเต้าเป็นการกระตุ้นน้ำนมได้ดีที่สุดค่ะ

ถ้าเข้าเต้าได้ จะดีกว่าค่ะ