1 ตอบกลับ

ไม่ต้องซื้อเยอะนะคะเเม่พวกเสื้อผ้าเด็กโตไวเดี๋ยวก็ได้เปลี่ยนไซร้ค่ะหลักๆที่จำเป็นเลย เสื้อผูก/หน้าหลัง ผ้าอ้อม ผ้าเช็ดตัว/ผ้าห่อตัว ถุงมือถุงเท้า เเพมพิส(อันนี้เเล้วเเต่เเม่นะคะว่าใช้มั้ยหรือใช้ผ้าอ้อมเเทนก็ได้ค่ะ) อุปกรณ์อาบน้ำ ครีมทาผดผื่น(อันนี้สำคัญมากค่ะเเม่เด็กทารกผิวเเพ้ง่ายจะมีผื่นขึ้นค่ะ) สำลีก้อน/ก้าน ทิชชู่เเห้ง/เปียก ที่นอนหมอน ผ้าห่ม(หรือจะใช้ผ้าห่อตัวห่มก็ได้ค่ะ) ขวดนม ที่ปั๊มนม(ถ้าเเม่ให้ลูกกินเต้าล้วนไม่ต้องเตรียมกก็ได้ค่ะ) ประมาณนี้ค่ะเเม่หลักๆ เลยท่จำเป้นสำหรับเด็กทารก