2 ตอบกลับ

เราเคยมีประวัติเมื่อปลายปีที่แล้ว เราอายุ 28 ท้องได้3เดือนกว่าๆ คุณหมออัลตราซาวด์แล้วพบความผิดปกติ จึงส่งไปโรงพยาบาลต้นสังกัดเราเพื่อตรวจน้ำคร่ำ พบว่าน้องเป็นดาวน์ซินโดม ทั้งที่เราอายุยังน้อย จึงได้ยุติการตั้งครรภ์ เดือนเมษาที่ผ่านมาเราพึ่งรู้ตัวว่าท้องได้สองเดือน เราตัดสินใจตรวจนิฟตี้ตอนอายุครรภ์ 11 w ตรวจคลินิกข้างนอกอยูที่ 7500 ตรวจโครโมโซมพร้อมเพศลูก เพื่อความแม่นยำและสบายใจค่ะ นิฟตี้แต่ละที่ ราคาไม่เท่ากันค่ะ

ตรวจได้ตั้งแต่ 9 week ขึ้นไป ใช่วิธีการตรวจ nipt เจาะเลือดค่ะ ค่าตรวจ nipt ประมาณ 15,000-20,000 บ ขึ้นกับที่ตรวจ ตรวจโครโมโซม หาความผิดปกติอาการดาวน์ จะทราบเพศไปด้วยเลยค่ะ เป็นทางเลือกนะคะ คุณหมอไม่บังคับตรวจ แต่ถ้าหมอซาวน์และ nt test (วัดขนาดต้นคอทารก) และผิดปกติ หมอจะสั่งตรวจค่ะ

ใช่ค่ะ ถ้าเช็คแล้วอาจมีความผิดปกติ ส่วนใหญ่จะให้ตรวจแบบเจาะน้ำคร่ำนะคะ เท่าที่ทราบข้อมูล