26 ตอบกลับ

สู้ๆๆค่ะ คุณแม่

สู้ๆนะคะ คุณแม่

สู้ๆๆค่ะ

ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่ายากมั้ย แต่แม่เราก็เลี้ยงลูก2คนมาด้วยตัวคนเดียวค่ะ ส่วนตัวคิดว่าถ้ามีสามีแต่สามีไม่ดีไม่มีก็ดีกว่านะคะ ถ้าคุณแม่เลิกก็แค่มีคนที่ต้องดูแลแค่ตัวเองและลูกๆ แต่ถ้าคุณแม่ไม่เลิกคุณแม่ก็ต้องดูแลลูกๆแล้วยังมีสามีมาเป็นภาระจิตใจความรู้สึกและอีกหลายๆอย่างนะคะ ถ้าถามในมุมลูกนะคะ เรารู้สึกขอบคุณแม่เสมอที่แม่ใจพอที่พาเราและน้องออกมา ไม่งั้นชีวิตเราอาจจะแย่ก็ได้ ถ้ารู้สึกสามีไม่สามารถช่วยซัพพอร์ตแล้วยังเป็นภาระชีวิตก็เดินออกมาเถอะค่ะ เราว่าอะไรๆอาจจะดีกว่า

ใม่หรอกค่ะ เราก็เปน ของเราพอท้องผู้ชายก็ทิ้ง อาจจะเหนื่อยหน่อย เราทั้งเลี้ยงเองทั้งทำงานด้วย เพราะที่บ้านใม่มีไคยอมรับ แต่มีความสุขค่ะอย่างน้อยก็ใด้ยุกะลูก

มันอาจจะยากค่ะ แต่เพื่อแก้วตาดวงใจของเรา ความเป็นแม่ที่เรามีจะทำให้เราผ่านมันไปได้ค่ะ