2 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ แต่ชนิดไม่รุนแรงทั้งคู่ เลยไม่อันตราย แล้วเราเลือดจางด้วย คุณหมอบอกว่า ลูกมี50%ที่จะเป็นพาหะ อีก50%ที่จะเป็นโรค ในที่นี้คือเวลาน้องป่วย น้องจะป่วยนานกว่าคนทั่วไป10วัน20วันประมาณนี้ค่ะ แต่คุณหมอว่าไม่อันตรายกับน้อง แต่ในที่นี้คือต้องดูสายพันธ์ุที่คุณพ่อคุณแม่เป็นด้วยนะคะ ว่าอันตรายไหม

ถ้าเป็นเเค่คุณเเม่ละค่ะ

ถ้าตรวจลึกสายพันธุ์แล้วรุนแรงทั้งคู่ คุณแม่ก็ต้องไปตรวจโครโมโซมโดยการเจาะน้ำคร่ำแยกอีกทีค่ะ ตามหลักชีวะวิทยาก็ จาก 100% เป็นโรคได้ 25% คือต้องยุติการตั้งครรภ์ เป็นพาหะ 50 % และไม่เป็น 25% สองอันหลังคือปกติค่ะ แม่บ้านนี้ ตรวจ 2 ท้อง เป็น พาหะ 2 คนเลยจ้า

กังวลมากค่ะแม่