2 ตอบกลับ

ระวังถ้าเค้าคันแล้วเกาอะค่ะ ต้องดูอาการน้อง ถ้าเค้าคันหรือมีอาการไม่สบายตัวไปหาหมอเถอะค่ะ ขนาดเราเป็นนิดเดียวยังอยู่ไมได้เลย สำหรับเด็กเล็กถือเป็นเรื่องปกติก็จริงค่ะ แต่อาการแต่ละคนจะไม่เท่ากัน ควรระวังเรื่องการอาบน้ำไม่ให้น้ำอุ่นมากเกินไป งดใช้เบบี้ออยล์และแชมพูต่างๆค่ะ อาบเสร็จทาโลชั่นแบบอ่อนโยนแต่ควรมีมอยซ์เจอไรส์เซอร์ค่ะ เน้นว่าโลชั่นนี่ต้องทาทันทีหลังอาบน้ำค่ะ ผิวเด็กจะแห้งง่ายและต่อมเหงื่อยังไม่แข็งแรง ทำให้เกิดผดผื่นง่ายมาก อย่าห่อตัวแน่นเกินไป เปลี่ยนเป็นห่มผ้าได้ก็ดีค่ะเอาหมอนแนบข้างๆเค้าแทนกันสะดุ้ง อย่าให้ลูกเหงื่ออกค่ะ

ค่ะ ตัวแสบที่บ้านใช้โลชั่น cetaphil ค่ะ คุณหมอแนะนำมา

VIP Member

ถ้าน้องไม่งอแงเอาน้ำต้มสุกเช็ดบ่อยๆค่ะ