13 ตอบกลับ

VIP Member

รพ.รัฐตอนนี้มีโครงการแม่และลูก ของสปสช. เขาให้ตรวจเลือด คุณแม่ทุกวัย คัดกรองดาวน์ซิมโดรม ค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่ดับสิทธิ เช่น บัตรทอง ประกันสังคม มีรายละเอียดเพิ่มอีกลองหาอ่านในเน็ตดูคะ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย ก็เลือกรพ.เอกชน ก็ได้

หมอแนะนำให้ตรวจค่ะ(ถ้าไม่ติดเรื่องค่าใช้จ่าย)​ แม่ๆทุกช่วงอายุสามารถเจอเด็กที่มีภาวะดาวน์​ได้ทุกคน แต่แม่ที่อายุ35+มีเปอร์เซ็นต์​ที่เจอเยอะกว่า

บ้านนี้ฝากโรงบาลเอกชนหมอแนะนำให้ตรวจค่ะ หมอแนะนำว่าควรตรวจทุกคน แต่ก้มีให้แม่เลือกหลายแบบ หลายแพคเกจตามความเหมาะสมกับแต่ละคนค่ะ

แต้งกิ้วค่ะ

หมอแนะนำค่ะ หมอบอกว่าทุกคนมีความเสี่ยง ขนาดเราอายุ 26 ผลตรวจออกมายังมีความเสี่ยงเลยค่ะ เราแนะนำให้ตรวจคัดกรองเบื้องต้นนะคะ

ขอโทษนะค่ะ ขอสอบถามค่ะ มีความเสียงแล้ว ลูกคลอดมาจริงๆแล้วมีผิดปกติมั้ยค่ะ

ถ้าอยากตรวจเองบอกหมอเลยค่ะ ถ้าไม่เกิน 35 แล้วไม่มีความเสี่ยง หมอก้ไม่แนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ที่ฝากหมอจะตรวจคุณแม่ทุกรายค่ะ รพ.ทั้งจังหวัดมีนโยบายตรวจฟรี

หมอแนะนำให้ตรวจค่ะ มีหลายแบบหลายราคาอยู่ที่เราจะเลือก

รพ.ที่เราไปฝากครรภ์เค้าจะแนะนำให้เราไปตรวจคัดกรองดาวคะ

เกิน 35 ต้องตรวจทุกคนค่ะ มีแบบเจาะเลือด กับ เจาะน้ำคร่ำ

ถ้าอายุแม่ตอนกำหนดคลอดเลย35 คุณหมอแนะนำให้ตรวจค่ะ