1 ตอบกลับ

แล้วแต่เด็กและการกระตุ้นค่ะ เด็กแต่ละคนช้าไว ลำดับไม่เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องเหมือนหรือเท่ากันเป๊ะ ลูกเราพลิกตอนเกือบ 2 เดือน หัวนางยกได้ตอนไม่ถึงเดือน พลิกหงายคว่ำเก่งประมาณ 4-5 เดือนค่ะ นั่ง+เกาะลุกยืนสาวเดิน 6 เดือน 7 เดือนยันจากท่านอนมานั่งเองได้+ปีนป่ายเฟอร์นิเจอร์ คลานตอน 9 เดือน (คลานไม่ได้สอน ปล่อยตามพร้อม) ฝึกเดินหลังขวบค่ะ การเดินตั้งไข่เด็กบางคนไม่ถึงขวบก็ทำได้นะแม่ ลูกเพื่อนเรา 10 เดือนก็ลุกยืนเดินเองได้แล้วค่ะ แต่เราไม่ฝึก เราฝึกหลังขวบ ขี้เกียจไล่จับ 555555 🤣

55โอเครเลยค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะแม่