2 ตอบกลับ

TapFluencer

ลูกในครรภ์จะไม่หายใจในท้องนะคะ เพราะในมดลูกเต็มไปด้วยน้ำคร่ำ ปอดของลูกยังพัฒนาได้ไม่เต็มที่เหมือนปอดของผู้ใหญ่ สิ่งที่ช่วยในการแลกเปลี่ยนออกซิเจนของน้องก็คือสายสะดือหรือรกผ่านทางแม่เท่านั้นค่ะ และน้องจะเริ่มหายใจเองหลังจากคลอดออกมาแล้วนะคะ และการจับท้องเองไม่สามารถจับชีพจรลูกได้ค่ะ เพราะน้องอยู่ในมดลูกที่มีน้ำคร่ำ นอกจากจะไปซาวด์ถึงเจอค่า คือไม่แน่ใจว่าที่คุณแม่รู้สึก หมายถึงน้องสะอึกรึเปล่า ถ้าน้องสะอึกท้องเราจะกระตุกเป็นจังหวะ อันนั้นคือเรื่องปกติค่ะ การที่น้องสะอึกมันบ่งบอกว่าสมองของน้องมีการพัฒนาที่ดีนะคะ แต่ถ้าคุณแม่กังวัลอะไร แนะนำให้ไปพบคุณหมอดีกว่าค่า

ขอบคุณค่ะแม่พอดีท้องแรกค่ะเลยกังวลไปหน่อยค่ะ🙏🏻🥺

Super Mum

ใกล้คลอดแล้ว สู้ๆค่า✌️

ขอบคุณค่ะแม่🙏🏻