6 ตอบกลับ

ก่อนท้องคนแรกก็กินทุกวันค่ะ ทั้งกาแฟสด กาแฟชงเอง แล้วก็ 3อิน1 ตอนท้องแรกก็ดื่มเรื่อยๆค่ะจนคลอด เรียกว่ากินกาแฟสู้กับลูกเลยค่ะเพราะน้องนอนยาก ตอนนี้น้องขวบ 3 เดือน แม่ก็ท้องแก่ใกล้คลอดอีกค่ะก็ยังกินกาแฟแทบทุกวันอยู่นะคะ พัฒนาการคนพี่ก็ปกติดีค่ะ ส่วนเรื่องนอนยากน่าจะแล้วแต่เด็กแต่ละคนค่ะ คนในท้องก็แข็งแรงดีค่ะ

ถ้าอดไหวก็ลดค่ะอดไม่ไหวก็กินค่ะ ตอนนี้ก็วันสองวันกินที

วันล่ะ1แก้วไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ มะก่อนท้องเรากะแฟนชอบดื่มกาแฟดำมาก ตอนเช้า1แก้ว ยิ่งอากาศหนาวๆช่วงบ่ายชงอีก ดื่มทั้งวันเพราะแฟนต่างชาติแบบนี้เรียกว่าติดค่ะแต่คุณแม่ดื่มแค่นี้เป็นเรื่องปกติค่ะแต่ก็ให้พอเหมาะกับปริมาณคนท้อง พอตั่งครรภ์เราเหม็นดื่มไม่ได้เลย ตอนนี้ใกล้คลอดแล้วท่องไว้ทุกวันอยากดื่มกาแฟ

ขอบคุณนะคะ

เราติดชานมไข่มุกค่ะ ตอนท้องพยายามลด เราอวบระยะสุดท้ายเลยกลัวเบาหวาน หมอก็เพ่งเล็งตั้งแต่ฝากท้องเลยลด หลังคลอดก็กินบ้างวันละแก้ว บางเดือนก็เว้น 2-3 วันแก้ว ลูก 1.1 ขวบ ปกติดีค่ะ

ถามว่ามีผลกระทบในระยะยาวไหม ก่อนอื่นต้องดูก่อนค่ะแม่ดื่มแบบไหน กาแฟดำ หรือโบราณชนิดนมข้นหวานเป็นแก้ว หรือหวานน้อย ถ้าหวานมากดื่มเยอะผลเสียก็แค่น้ำตาลนั่นเองค่ะแม่

แม่บ้านนี้ก็ติดกาแฟเหมือนกันค่ะ ดื่มได้วันละ1แก้วนะคะ แบบไม่มีน้ำตาล ปริมาณคาเฟอีนไม่เกิน 200 มิลลิกรัมต่อวันค่ะ

ขอบคุณนะคะ☺️

VIP Member

ติดเหมือนกันค่ะ กาเเฟสดเข้มๆ ทานตั้งเเต่ท้องยันคลอด ให้นมลูกก็ทานอยู่ค่ะ หมอว่าทานได้ 1 แก้ว ไม่มีผลอะไรค่ะ