4 ตอบกลับ

สาเหตุที่นับจำนวนฉี่ ทารกแรกคลอดนั้น เพื่อเป็นดัชนีชี้วัดส่าทารกได้รับน้ำนมเพียงพอไหมในและวันค่ะ เพราะทารกที่ดูดนมแม่จากเต้่ แม่จะไม่ทราบได้เลยว่าลูกได้รับปทานนมไปเท่าไหร่ดังนั้นจึงใช้วิธีนับจำนวนฉี่ใน 1วันเป็นหลักค่ะ ถ้าฉี่เกิน 6ครั้งใน 24ชม. คือได้รับนมเพียงพอค่ะ

ตอนลูกเราคุณหมอก็ให้นับคะ แต่นับการขับถ่ายและบันทึกการกินนมคู่กัน คิดว่าน่าจะเอาไว้ดูว่ากินเข้าไปเท่าไหร่แล้วออกมาเท่าไหร่ เพราะให้จดเวลาด้วยอ่าคร่า

จำเป็นมากค่ะ จะเป็นการบอกว่าน้องได้รับนมแม่เพียงพอหรือไม่ ถ้าหากน้องทานนมได้ไม่พอ ฉี่น้อย อาจจะส่งผลให้น้องตัวเหลืองได้นะคะ

นับฉี่เพื่อจะได้รู้ว่าน้องกินนมเพียงพอมั้ยค่ะ ใน1วัน ควรจะฉี่มากกว่า6ครั้งค่ะ