17 ตอบกลับ

เมนส์เราเพิ่งมาเมื่อวานเลยค่ะ ลูกอายุ 2 เดือน 28 วัน ยังให้กินนมแม่อยู่ตามปกตินะคะ เราไม่ได้ทานยาหรือฝังยาคุมกำเนิดใดๆทั้งสิ้นค่ะ แต่ไม่ได้มีอะไรกับผู้ชายแล้วเพราะเลิกกับพ่อของลูกไปแล้วค่ะ หมอเลยไม่ได้คุมกำเนิดให้ ตอนไปตรวจหลังคลอดหมอบอกว่า ผู้หญิงที่ให้นมลูกจะไม่สามารถคาดการณ์ได้เลยว่าเมนส์จะมาเมื่อไหร่ แล้วแต่บุคคลเลย เราก็เซอร์ไพรส์เหมือนกันไม่คิดว่าจะมาเร็วอย่างนี้ค่ะ

บ้านนี้ไม่นับจากน้ำคาวปลาหลังคลอด ประจำเดือนมาตอนน้องอายุได้2เดือน3วันจ้า เราฉีดยาคุมแบบ3เดือนตอนวันที่ไปตรวจหลังคลอด

คุณแม่คลอดน้องมาได้ 1 เดือน พอเดือนที่ 2 ประจำเดือนก็มาคะ ตอนนี้น้องได้ 4 เดือน 20 วันแล้ว คุณแม่ผ่าคลอดนะคะ

ถ้าไมคุมระวังท้องอีกนะคะแม่ ถึงยังไม่มาก็ต้องคุมใว้นะคะ ของเราน้อง1เดือนเม็นมาค่ะ เลยกินยาคุมเอาค่ะ

อ่อแต่อันนี้ไม่ได้เยอะเหมือนเป็นหยดๆค่ะ เมื่อวานไม่มีแล้ว

ตั้งแต่คลอดมายังไม่มีมาเลย จนน้อง9เดือน มีน้องใหม่อีกคน สรุปแม่บ้านนี้ไม่มีประจำเดือน2ปีกว่าๆแล้ว😆😆

คุมดีๆนะคะ เพิ่งคลอดน้องเสี่ยงมีน้องใหม่ง่ายมาก (เพราะว่าแม่บ้านนี้มีปัญหาตรงมดลูกเข้าอู่ไม่ดีค่ะ ท้อง2นี่ท้องต่ำมาก ต่ำจนจะเดินไม่ไหวเลยค่ะ

เราคุมแบบกินยาคุมค่ะเม็นก็มาปกติทุกเดือน ตอนนี้ลูก5เดือนกว่าแล้วค่ะ

VIP Member

หลังคลอด2เดือนคะ มาตอนลูก2เดือนกว่าแต่จะมานานหน่อยเพราะเราคุมแบบฝังคะ

อ้อค่ะแม่🥰

ตอนนี้ น้องได้ 9 เดือนกว่า ปจด.แม่ยังไม่มาเลยค่ะ น้องยังกินนมแม่อยู่

ค่ะ หย่านมแล้ว ปจด ก็จะมาปกติ แต่จะมาช้ามาเร็วนี่แล้วแต่คนนะคะ บางคนที่ยังให้นมอยู่ อยู่ๆก็มา อันนี้คงแล้วแต่ฮอร์โมนของแต่ละคนด้วยมั้งคะ แม่ก็ไม่แน่ใจ 😅

บ้านนี้ก็ยังไม่ค่ะแต่กินยาคุมลูกจะห้าเดือนแล้วค่ะยังไม่มาเลย

บ้านนี้ก้อยังไม่มาค่ะคลอดได้ห้าเดือนแล้วและทำหมันด้วย