23 ตอบกลับ

บ้านนี้แม่เอาบัตตาเลี่ยนไถให้น้องพอหายร้อนพอได้เห็นว่ามีไขที่หัวหลงเหลืออยู่ไหมจะได้ทำความสะอาดง่ายค่ะ​ เรื่องอื่นๆก็แล้วแต่ความเชื่อแต่ละบ้านค่ะ​ ความจริงคนแก่ที่บ้านก็คัดค้านว่าทำไมไม่โกนให้หมดไปเลย​ เราบอกว่าแล้วแต่คนเลี้ยงนะคะ😁🤣

VIP Member

แม่เคยติดตามเพจหมอวิน 'เลี้ยงลูกตามใจหมอ' เคยกล่าวไว้ว่าความเชื่อนี้ สามารถทำได้คะแม่ คือข้อดีของการโกนผมไฟ คือหัวลูกจะสะอาด ดูแลง่าย ส่วนเรื่องผมจะหนา ดก ดำ ไม่จริงคะ แม่ลองโกนให้น้องแล้ว ปัจจุบัน 1 ขวบ 10 เดือน มาแค่ไหนอยู่แค่นั้นเลยคะ 😂🤣

บ้านนี้ว่าจะไม่โกนค่ะ แต่ไม่รุ้ยายจะยอมมั้ย😂

บ้านนี้ไม่โกนผมไฟคะ ไม่มีความเชื่อแบบคนโบราณ ผมดกดำดี ทุกวันนี้ยังดกและลูกผมเยอะมาก แต่อีกด้านนึงคือหัวหรือผมน้องสะอาดดีคะ เหมือนได้เอาไขออกจากผมของน้อง

ต้องยอมรับก่อนว่าเรา จะเลี้ยงลูกแบบวิธีเราเอง หรือจะเอาแบบวิธีโบราณนะแม่ สำหรับบ้านนี้ ประยุกต์ใช้ตามเวลา ตามความเหมาะสมคะ เอาที่สะดวกเราดีที่สุดคะแม่☺️

ตอนเเรกไม่อยากโกนนะคะเเต่เถียงคนแก่ที่บ้านไม่ได้เลยโกนปรากฎว่าไขบนหัวน้องเยอะมาก โกนตอน1เดือนกว่าค่ะ สรุปแล้วโกนก็ดีนะคะดูแลความสะอาดง่าย

บ้าน​นี้​โกนค่ะแต่โกนเพื่อให้หัวลูกสะอาดเพราะ​ลูก​ชาย​ผมดกดำตั้งแต่​คลอด​เวลาอาบน้ำ​สระผม​ก้ทำความสะอาด​ง่าย​ โกนตอนน้องได้1เดือน​ค่ะ

3เดือนแล้วค่ะลูกสาว​ว่าจะโกนให้เพราะผมบางจังเลยอยากให้ดกๆแต่กรรมพันธุ์​บางหมดเลย🤣🤣ไม่รู้​โกนให้จะหายไหมเหมือนกัน​

บ้านนี้โกนนะคะ แต่โกนเพื่อให้หัวลูกสะอาดขึ้น เพราะโกนแล้ว จะเห็นไขที่หัวน้องเยอะเลย ทำให้ทำความสะอาดได้ง่ายค่ะ

ใช่ค่ะบ้านนี้ก็โกน28วันค่ะทางบ้านเชื่อว่าโกนก่อน1เดือนจะหน้าไม่แก่ค่ะ☺️

อันนี้ขึ้นอยู่กับความเชื่อของแต่ละบ้านนะค่ะ บางบ้านก็โกน บางบ้านก็ไม่โกน ของที่บ้านลูกอายุครบ 1เดือน แค่เล็มปลายๆค่ะ

บ้านนี้ว่าจะไม่โกนเหมือนกันค่ะ ไม่รุ้ยายจะยอมมั้ย😂

บ้านนี้ก็ว่าจะไม่โกนค่ะ จะเป็นอะไรไหมค่ะ คือเสียดายผมน้องค่ะกลัวโดนแล้วผมออกใหม่บางเลยเลือกที่จะไม่โกน

สรุปโกนแล้วจ้า ยายย่าเขาไม่ยอมเลยต้องโกนค่ะ ผมนะปัจจุบันค่ะ

บ้านนี้โกนค่ะที่โกนกลัวลูกร้อนผดผื่นขึ้นหน้าผากคอพอโกนก็สบายหัวเค้าเเหละค่ะดูสะอาดขึ้นไม่หงุดหงิด