7 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้คลอดธรรมชาติค่ะ ช่วงแรกๆๆปั๊มได้2 ข้างรวมกัน 2-3 ออนเองค่ะน้อยมากๆๆ แม่เลยซื้อเจสซี่มัมแล้วก็เลซิตินมากิน อาจจะกินเสริมบ้างบางที่ คือชาต้นรัก ค่ะ เวลาปั๊มให้ปั๊ม 2 ข้างพร้อมกัน น้ำนมจะเริ่มมาเยอะให้ค่ะแม่ ตอนนี้ 3-4 ชมรึ อยากปั๊มตอนไหนก็ปั๊ม ก็ได้ครั้งละ 8-12 ออน แม่ลองซื้อมากินดูค่ะ

ซื้อมากิน​ 2​ กล่องแล้ว​ค่ะแม่​ แต่น้ำนมไม่เพิ่มเลย

ช่วงเดือนแรกแม่บ้านนี้ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ ปั๊มได้ทีละ 8-9 ออนซ์เลย ( รวม 2 ข้าง ) พอหลังๆมาน้องดูดเต้านมแม่ก็มีเท่าที่น้องดูดค่ะ แต่ตอนนี้แม่กลับมาทำงานเลยทั้งนมแม่ + นมผง แล้วค่ะ

ตอนนี้น้อง1เดือน18วันเราปั้มได้ข้างละ3ออนซ์ หลังจากนั้นลูกก็เข้าเต้าได้บ้างวันไหนปั้มรุ้สึกน้ำนมมาช้ากว่าลูกจะเข้าได้เข้าเต้าปาไป4-5ชั่วโมงเพราะนมไม่มี ก็เสริมนมผงเอาค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ 3ลืตร กินหัวปลี ต้มน้ำหัวปลี น้ำขิงกินแทนน้ำไปเลยค่ะ บ้านนี้ผ่าคลอดน้ำนมมาช้า ทำแบยนี้ได้ผลค่ะ ก่อนปั๊มประคบเต้าก่อนทุกครั้ง

ลองเปลี่ยนเครื่องปั๊มดูค่ะ บ้านนี้ปั๊มได้น้อย ลองเปี่ยนเครื่องปั๊มเยอะขึ้นผิดตาเลยคะ ยูฮาพลัสใช้ดีนะคะสำหรับแม่บ้านนี้

สอง-สามออน เหมือนกันคะ ปั้มไปท้อไป

2ออนเหมือนกันคะ น้ำนมน้อยมากๆคะ