11 ตอบกลับ

ถ้าไป รพ. ตอนนี้ทันที อาจจะต้องนอนรอ ปากมดลูกเปิด บางคนเปิดเร็วก็คลอดเร็ว บ้านนี้ตอนคลอด 39+2 ท้องแข็งตั้งแต่เที่ยง บ่าย สังเกตตัวเองตลอดๆ บวกอ่านมาเยอะ แต่ส่วนตัวคือไม่อยากไปนอนรอคนเดียว เลยไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่ (น้ำคร่ำไม่แตก ไม่มีมูกเลือดด้วย) แม่รอจนปวด ใน 1 ชม. ปวดท้องถี่ 5 นาที กลายเป็นถี่ทุก 3 นาที แล้วปวดบีบมากๆ 1 นาที โชคดีบ้านใกล้ รพ. ถึง รพ. ตอนสี่โมงกว่าๆ พยาบาลเช็คโน่นนี่เสร็จ เช็คปากมดลูกเปิด 5 เซน รอแป๊บๆ เปิด 8 เซน (กรณีแม่ รอไม่นาน) ร้องลั่น รพ. พยาบาลโทรตามหมอ (ฝากพิเศษ) คลอดตอน 19.04 น. เข้าห้องคลอดตั้งแต่ หกโมง กรี๊ดดดดดดเป็น ชม. พยาบาลด่าทั้งวอร์ด 😂 ขอให้แม่ๆคลอดง่ายๆ ไม่กรี๊ด ไม่เจ็บเหมือนบ้านนี้นะคะ 😊

บ้านนี้ท้องแข็งไม่ปวดหน่วงนะคะ ถ้าสังเกตอาการ แนะนำให้สังเกตความถี่ค่ะ 36 วีคเป็นต้นไป ท้องจะแข็งบ่อยเป็นปกติค่ะ ความไม่ปกติคือ มีมูกเลือด น้ำคร่ำแตก ซึ่งบ้านนี้ไม่มีอาการนี้เลย ท้องแข็งถี่เท่านั้น เริ่มหนักๆคือบีบลงล่างจ้า ง่ายๆ ให้แม่สังเกตว่า ท้องแข็งเมื่อไหร่ดูนาฬิกา แล้วแม่จะเข้าใจความถี่เองตามธรรมชาติ ท้องแข็งเมื่อไหร่มองนาฬิกา แข็งเมื่อไหร่มอง แค่นี้เลยแม่ คลอดง่ายๆ น้องร่างกายแข็งแรงนะคะ

ของเรามีมูกเลือดสีน้ำตาลออก..แต่ไม่มีอาการอะไรเลย..สรุปเราจะคลอดมั้ยค่ะ..ไปหาหมอ2-3รอบหมอบอกว่ามดลูกยังไม่เปิดเลยค่ะ

อาการเหมือนกันเลยคะแม่ ไป2-3รอบก็ให้กลับคะ

แม่ไปรพ. แล้วบอกหมอว่า ปวดท้องท้องปั้นแข็ง หมอเขาก็เช็คให้เลยใช่มั้ยคะ บ้านนี้กำลังจะไปรพ.ค่ะ อาการเดียวกัน

สอบถามหน่อยคะท้องแรก วันนี้หมอกระตุ้นคลอดให้อายุครรภ์38w6dกับมามีมูกเลือดออกปวดท้อง ปวดๆหายๆต้องไปพบหมอไหมคะ

คะเรานอนปวดๆหายๆทั้งคืนเรยคะ

ควรไปค่ะ คลอดน้องหรือยังค่ะ ขอให้ปลอดภัยแข็งแรงทั้งแม่และน้องนะค่ะ

ปวดหน่วงกว่าเดิมหรือปวดมากไปหาหมอเลยค่ะ มดลูก​อาจจะเปิดเพิ่ม

ถ้ามีอาการท้องแข็งถี่และเลือดออกเยอะไปโรงพยาบาลเลยค่ะ

รอน้ำเดิน หรือมีอาการปวดถี่แบบทุก 5-10 นาทีก่อนค่ะ

ถ้าแข็งถี่มากขึ้น มีน้ำเดิน มูกเลือดปน ไปเลยค่ะ

เหมือน​กัน​เลย​ได้39สัปดาห์​แล้ว​

39+1ปวดหน่วงเฉยๆค่ะ แม่อยากคลอดแร้ว