11 ตอบกลับ

เมื่อก่อนกระจกมันไม่มีกรอบพลาสติกเหมือนสมัยนี้ค่ะ เวลาจะเล่นมันจะบาดมือเด็ก ผู้เฒ่าผู้แก่เลยออกนโยบายว่าเล่นแล้วจะไม่ดี กลายเป็นความเชื่อมาถึงปัจจุบัน ซึ่งปัจจุบันนี้เล่นได้นะคะ น้องแค่ส่องๆ มองๆ หน้าตัวเองเท่านั้นเพราะกระจกเดี๋ยวนี้มีพลาสติกหุ้มปลอดภัย แค่ระวังน้องโยนจนกระจกแตกก็พอค่ะ

ไม่ดีในที่นี้คืออะไรค่ะ อย่าเอาแต่คำว่าคนสมัยเก่าอย่างนั่นอย่างนี่ ทุกวันนี้เลี้ยงตามหลักเหตุเเละผลตามความเปนจริงค่ะ ดูกระจกก้ไม่เหนเปนอะไรหนิค่ะ ช่วยเรื่องการมองเหน และกระตุ้นพัฒนาการไปตามวัยค่ะ

บ้านนี้ก็โดน ช่วงลูกชายคนแรก เราอุ้มลูกไปส่องกระจกคือจะเล่นจ๊ะเอ๋ ให้น้องยิ้ม ยายเฒ่าเดินมาเจอ พูดขึ้นใหญ่เล่น อย่าลูกไปส่องกระจก มันไม่ดี..ตามด้วยเสียงบ่นยาวววว😂 รับฟังอยู่แหละแต่คงไม่ได้ทำตาม😅😂

คุณหมอบอกว่าการเล่นกระจกจะกระตุ้นการมองเห็นและพัฒนาการ​ของน้องได้ดี แต่ขอให้มีกรอบหนาๆและปลอดภัย ไม่ใหญ่และหนักมากเพราะกลัวน้องทำแตกค่ะ

ไม่เกี่ยวมั่งค่ะ. อันไหนที่ทำเเล้วไม่เป็นอันตรายสำหรับลุกก่ทำไปเถอะค่ะ. กระจกมันไม่สามารถทำร้ายรึทำอะไรน้องได้เนาะ 😐😐😐

ทางนี้สามีเคยอุ้มลูกไปเล่นๆหน้ากระจก โดนทั้งแม่ทั้งยายรุมด่าเละเทะ บอกว่าน้องจะเห็นผีค่ะ เราก็ได้แต่มองบน 🙄

เรากลับเคยฟังด้านตรงข้ามว่า การเล่นกระจกเป็นการเสริมสร้างพัฒนาการของลูกนะคะ ถ้าเป็นเรา เราจะให้เล่นนะคะ

ให้ลูกเล่นกระจกเป็นเรื่องดีค่ะ น้องจะเห็นพัฒนาการตัวเองในกระจกด้วย

VIP Member

กระจกกระตุ้นพัฒนาสมองของทารก กระตุ้นพัฒนาการได้ดีค่ะ

คนแก่ๆชอบบอกไม่ให้ดูกระจก ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน