8 ตอบกลับ

ที่จำเป็นตอนอยู่ รพ.จริงๆ เสื้อผูก ผ้าอ้อม ชุดอาบน้ำเด็ก ออยทาผิวลูก ผ้าห่อตัว ผ้าขนหนู ทิชชู่แห้ง สำลี ทิชชู่เปียก อยู่รพ.พยาบาลไม่ให้ใส่แพมเพิสเขาจะให้เรานับฉี่กับอึของลูก แพมเพิสใส่วันกลับ ถุงมือ ถุงเท้า (บ้านนี้ใส่แค่ 2 อาทิตย์แรก)ใส่นานมันจะ ปิดกั้นพัฒนาการเด็ก ขยันตัดเล็บเอาค่ะ อันนี้จากประสบการณ์แม่เองค่ะ รพ.เน้นให้นมจากเต้า ขวดนมไม่ได้ใช้เลยค่ะ

โอเคค่า

แพมเพิ้ส ผ้าอ้อม (ห่อตัว) ทิชชู่เปียก ครีมอาบน้ำ เสื้อผ้าลูกหมวกถุงเท้า ถุงมือเยอะหน่อยเปียกง่ายเปลี่ยนบ่อย มหาหิงคุ์ ครีมทาผื่น เครื่องปั๊มไว้กระตุ้นนมหรือปั๊มเวลาเต้าคัดลูกกินไม่ทัน สำลีก้อนไว้ชุบน้ำต้มสุกเช็ดตา

น้ำคาวปลาค่ะแม่ ออกกันทุกคน บางคนมาเป็นเดือนสองเดือนเลย ของเรามา 28 วันค่ะ ตุ่นผ้าอนามัยรอไว้ได้เลย

ผ้าอ้อม ผ้าห่อตัว หมวก ถุงมือถุงเท้า เสื้อแบบผูก ผ้าขนหนู สบู่ ฟองน้ำ แพมเพิสNB ทิชชู่เปียก มหาหิงค์ สำลี คัตตอนบัต เอาไปให้พอราวๆ 3-4 วันอ่ะค่ะแม่

แพมเพิสแรกเกิด แป้ง ผ้าอนามัยคุนแม่หลังคลอด เสื้อแบบผูกด้านหน้าจะดีมาก ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ผ้าเปียก กระดาษทิชชู ผ้าห่อตัว ผ้าห่ม

ผ้าอ้อน แพมเพิส แผ่นรอง ทิชชู่เปียก เสื้อผ้าน้อง ผ้าห่อตัวลูกคับ หมวกน้องด้วยนะคับ ถุงมือ ถุงเท้า

ขอบคุนค่า

TapFluencer

ถ้ารัฐ ก็น่าจะต้องเตรียมของใช้จำเป็นไปทั้งหมด เอกชลตอนเราคลอดไม่ได้เตรียมอะไรไปเลย

ผ้าอ้อม แพมเพิส สำลี ทิชชู่เปียก แผ่นรอง เสื้อผ้าสัก2/3ชุด แล้วก็ผ้าห่อตัวจ้า

เตรียมอุปกรณ์อาบน้ำของแม่ ผ้าเช็ดตัว เสื้อผ้าเตรียมออกจาก รพ.1ชุดจ้า

ทางนี้พร้อมค่ะ แพคใส่ถุงลงตระกร้าไว้ จะได้ยกไปเลย

อ่อโอเคค่า