5 ตอบกลับ

ให้ลูกเข้าเต้าเป็นการกระตุ้นที่ดีที่สุดค่ะ เพราะถ้าจะปั๊มอย่างเดียว ยังไม่ดีเท่าลูกดูดกระตุ้นค่ะ ถ้าคุณแม่ตั้งใจจริง ปรึกษาคลินิกนมแม่เลยค่ะ ตาม รพ.รัฐมีค่ะ

ถ้าน้องไม่ดูดจริงๆแม่ปั๊มเอาก็ได้นะคะ แต่ต้องมีวินัยมากๆเลย ต้องปั๊มตามรอบ ทุก2-3ชม. บ้านนี้ปั๊มล้วน มีน้ำนมสต๊อกด้วยนะคะ

น้องอายุเท่าไหร่ค่ะ อยู่แถวไหน ไปคลีนิคนมแม่ค่ะ มีตามโรงพยาบาลถ้าของรัฐก็ไม่แพงเริ่มต้นที่ครั้งละ 50 บาท

น้องยังไม่รู้อะไรมากคุณแม่พยายามฝึกน้องเอานะคะ แต่บ้านนี้ก็ปั้มตั้งแต่แรกเลยค่ะ

แม่บ้านนี้ปั้มอย่างเดียวเลยคะหัวนมดูดไม่ได้เลยปั้มได้แค่4เดือนคะนมหมด