14 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะ อาจเป็นเพราะคุณแม่มือใหม่ซึ่งกังวลทุกเรื่อง ตั้งแต่ลูกตื่น หลับ ฉี่ อึ๊ ปั๊มนม งาน คนมาเยี่ยม และสภาพแวดล้อมรอบกาย อาการแบบนี้จะเป็นสักเดือน - 3 เดือน พอเราปรับตัวเข้ากับลูกได้ ทุกอย่างเริ่มเข้าที่ โรคซึมเศร้าก็ค่อยๆหายไป ควรบอกสามีและคนในครอบครัวให้ทราบถึงอาการ แนะนำให้ฟังเพลง สวดมนต์ ออกไปเดินรอบๆบ้านเพื่อคลายความกังวลค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ. สำหรับคำแนะนำ

บ้านนี้ก็เป็นคะ มองหน้าลูกแล้วร้องไห้พูดกับลูกก็ร้องไห้ แต่เป็นเพราะเราเครียดหลายเรื่องคะ ตกงาน ตั้งแต่ท้อง คลอดแล้วก็ยังหางานทำไม่ได้ หนี้สินเพิ่มขึ้น เครียดทุกวันคะ ไม่มีวันไหนไม่เครียด คุณแม่สู้ๆนะคะ

สู้ๆเช่นกันค่ะ

เรา​ก็​เป็น​ค่ะ​ ทั้งเครียดทั้งเหนื่อย​ มีครั้งนึงแฟนกลับมาจากที่ทำงานเราร้องต่อหน้าเลย​ แฟนรีบเข้ามาปลอบ​ มากอดจนเราหลับ​ หลังจากนั้นก่อนนอนทุกวันแฟนจะต้องกอดไม่ก็ลูบหัวเราตลอด​

เปนเรื่องปกติคะเปนภาวะหลังคลอดส่วนมากก้อจะเปนกันเยอะ​ พยามยามเปิดเพลงที่ชอบ​ สวดมนต์​ หาเวลานอนพักร่างกาย​ ตอนที่ลูกหลับคะ

เป็นเหมือนกันค่ะสู้ๆนะค่ะหาฟังเพลงรึร้องไห้ระบายออกเดี๋ยวก็ดี ขึ้นค่ะ❤

เป็นค่ะ มันอาจเป็นฮอร์โมน​ เรากว่าจะดีขึ้นก็ใช้เวลาเดือนกว่าๆค่ะ

ซึมเศร้าหลังคลอดค่ะ บ้านนี้เป็นอยุ่เดือนกว่าๆ เดี๋ยวก็หายเองค่ะ

Super Mum

เป็นโรคซึมเศร้าหลังคลอดค่ะ บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ

ฮอร์โมนตกหลังคลอดลูกค่ะ...หรือเรียกว่าbaby blue

VIP Member

ต้องหาที่ระบายนะคะ ไม่งั้นก็ไปหาหมอคะ