3 ตอบกลับ

แนะนำว่า ประมาณ 5-6 สัปดาห์หลังคลอด ก็สามารถเริ่มมีเพศสัมพันธ์ได้ค่ะ แต่ควรตรวจหลังคลอดบุตรก่อน และต้องหลีกเลี่ยงการมีเพศสัมพันธ์ขณะที่มีเลือดออกจากช่องคลอดอยู่ แต่อาจมีอาการเจ็บเมื่อกลับมาเริ่มมีเพศสัมพันธ์ครั้งแรกหลังคลอด จะค่อย ๆ ดีขึ้นภายใน 3 เดือน แต่แม่บางคนก็ยังมีอาการเจ็บไปจนถึงเดือนที่ 6 หรือนานกว่านั้น แต่ถ้าหลังคลอดไปแล้ว 12 เดือน แม่ยังมีเพศสัมพันธ์แล้วเจ็บก็ควรไปปรึกษาคุณหมอค่ะ

ตอนของเราประมาณเดือนครึ่งค่ะ แต่ว่ายังไม่ควรรุนแรงมากนะคะ

อย่างน้อย6สัปดาห์ค่ะ