4 ตอบกลับ

กรดในกระเพาะเค้าออกมาค่ะหากกิน 1 ออนซ์แล้วไม่หายคือลำไส้น่าจะอักเสบแล้ว ถามว่าแหวะบ่อยจะเป็นไรมั้ยมันก็ถ้าละเลยก็จะเป็นมะเร็งได้้่ะเหมือนคนที่เป็นกรดไหลย้อนบ่อยๆอะค่ะส่งผลให้เป็นมะเร็งได้

คือน้องกินนมจากเต้าปล่อยสักพักค่อยจับเลยน้องก็แวะออกมาวันนึงเป็นประมาณ 1-2 รอบว่าจะพาไปหาหมออยู่ค่ะเลยถามแม่ๆที่รู้เพื่อเป็นความรู้ไว้ก่อน

VIP Member

ไม่เป็นไรค่ะ แค่จับเรอให้นานขึ้น แล้วให้น้องนอนสูงๆสัก30นาที - 1ชม.ค่ะ แล้วก็อย่าให้กินเยอะกินบ่อยยัดๆๆนมมากเกินไปค่ะ หรือกินไปสักครึ่งนึง เอาจับเรอก่อน แล้วกินต่อก็ได้ค่ะ ลองดูค่ะ

พาไปหาหมอแล้วคะแม่น้องดีขึ้นมากคะหมอดูดเสมหะและให้พ่นยาคะ

ทางนี้ ก็แบบนี้ค่ะ แม่เลยจัดการด้วยการประคบสมุนไพรที่ท้องน้อง บางที่น้องอาจจะท้องอืดค่ะพอหลังจากที่เเม่เริ่มประคบเช้าก่อนนอนหายเลยค่ะ น้องนอนนานขึ้นสบายท้อง

บ้านนี้ก็มีแหวะค่ะตอนนี้น้อง1เดือน5วัน บางทีจับเรอ เรอแล้ว ก็มีแหวะออกมาค่ะแม่ สงสารลูกมาก ทั้งทีกินปริมาณเดิม

ลูกหนูมีอาการแหวะพุ่งบวกกับอาการเสียงครืดคราดในลำคอพาไปหาหมอ หมอบอกว่าน้องมีเสียงที่ปอดกับเสมหะในคอหมอให้พ่นยา3วันพร้อมดูดเสมหะ ตอนนี้น้องดีขึ้นมากคะ