2 ตอบกลับ

TapFluencer

นับมี2แบบค่ะ 1)นับหลังกินข้าว3มื้อ หลังข้าวแต่ละมื้อน้องต้องดิ้นอย่างน้อยๆ3-5ครั้ง รวม3มื้อต้องดิ้น10ครั้ง+ 2)นับแบบ12ชม. คอยนับทั้งวันถ้าเกิน10ครั้ง+ ก็ปกติ ปล.ปกติต้องนับการดิ้นตั้งแต่อายุครรภ์28ขึ้นไปค่ะ

หมอให้สังเกตการดิ้นของน้องเรื่อยๆค่ะ แต่ ให้เริ่มจด ในสมุดชมพู ตอน 32 week ค่ะ

บ้านนี้น้องดิ้นก็นับเลยค่ะ ไม่ได้เจาะจงเวลา แค่นับให้แต่ละวันเกิน10+ครั้งก็สบายใจแล้วค่ะ ส่วนใหญ่เกินอยู่แล้ว ลองสังเกตุดูนะคะ ☺️