28 ตอบกลับ

บ้านนี้17w ตั้งแต่รุ้ว่าท้องก้เกลียดไข่และเนื้อไก่มากคะ เห็นทีไรอ้วกตลอดได้กลิ่นก้อ้วกเหมือนกัน แม่บ้านนี้ไม่เคยกินไข่เลยคะ ที่บ้านเป็นร้านขายของลูกค้าสั่งไข่ให้ลูกค้าหยิบเองตลอดเลยคะ ไม่อยากเข้าใกล้เลย😥

เราไม่กินไข่ กล้วยน้ำว้าก็ไม่กิน กินกล้วยหอมแทส น้ำเต้าหู้กินไม่ได้ท้องอืด กิน หมู ปลาแทน ถ้าต้องการโปรตีน มีหลายอย่างเลยไม่จำเป็นต้องเป็นไข่ ลูกน้ำหนักเกินเกณฑ์อยู่นะ กินให้คครบ 5 หมู่

บ้านนี้กินจนกลิ่นฉี่เป็นกลิ่นไข่เลยค่ะ ลูกน้ำหนักน้อยเหมือนกัน 8 เดือนแล้วหนักแค่ 2,100 กรัมอยู่เลยค่ะ อดทนนะคะแม่ ลองใช้วิธีทำอาหารหลากหลายแบบก็ได้ค่ะ แต่อย่าปรุงเยอะนะคะ

ได้ผลดีไหมค่ะแม่ลูกออกมากี่กิโล

VIP Member

เป็นคะ บ้านนี้หมอบังคับให้กินไข่วันละ2ฟอง นมพร่องมันเนย 1ลิตร ต่อวันเราแบบ กินไปอ็อกไป ส่วนไข่เรากินพร้มกับพวกแกงที่เรากินคะเพื่อไม่ให้ได้กลิ่นความเป็นไข่

ดัดแปรงเมนูเอาค่ะ เอาไข่ไปทำหลายๆแบบ เช่น ยำไข่ดาว ไข่ตุ๋น ไข่น้ำ แพนเค้กข้าวโอ๊ต ซุปไข่น้ำเห็ดหอม และอีกหลายๆเมนูเลยค่ะ จะได้ไม่เจด้วยจ้า

ไม่จำเป็นต้องเป็นไข่อย่างเดี่ยวก็ได้ค่ะ ทานกล้วยหอมบ้างทานตับบ้างเพิ่มได้เหมือนกัน บ้านนี้ไม่ทานไข่เลยค่ะทานแต่นมกับผลไม้

บ้านนี้หมอก็สั่งเพิ่มน้ำหนักค่ะ ทานกล้วยหอมกับนม น้ำหนักเพิ่มปกติแถมลูกตัวใหญ่ด้วยค่ะ

บ้านนี้ก็เหมือรกันคะ ก่อนรู้ว่าท้องชอบกินมากคะ แต่ตอนนี้เหม็นมาก

เพื่อลูกเราต้องทำได้สิไม่อยากให้ลูกมีน้ำหนักถึงเกณฑ์หรอค่ะ

กินได้แต่ไข่ต้มไข่เจียวลองกินดูอ้วกทุกครั้งและก้อเหม็นด้วย