2 ตอบกลับ

ดูแลดีมากกกกกกกกกค่า สบายใจมากๆค่ะ ปกติแล้วเวลาเราฝากพิเศษ ตอนเราคลอดจะเป็นคุณหมอของเราทำคลอดนะคะ ตลอดจนดูแลถึงหลังคลอดเลยค่ะ

คลอดเองหรือผ่าคลอดค่ะ

โอเคค่า บ้านนี้ก็ยังค่ะคุณแม่ แต่ใกล้แล้วค่ะ เดือนหน้าค่ะ จาก ปสก นะคะ เราเคยสอบถามคุณหมอของตัวเองเรื่องนี้ แล้วเคยเห็นพี่สาวเราตอนคลอด กับมีญาติเป็นคุณหมอกับพยาบาลนะคะ เรื่องฝากพิเศษ ปกติถ้าใกล้ๆจะคลอด เวลาเราฝากพิเศษอะค่ะคุณแม่ จะดึกดื่นกะไหน ไม่ใช่เวร หมอก็มาค่ะ หมอจะทำคลอดให้ คุณ พยบ จะโทรตามคุณหมอ ตั้งแต่เราเจ็บท้องนอนรอที่ รพ เลยค่ะ ถ้าตอนนั้นมีคนคลอดหลายคน คุณหมอจะให้คุณ พยบ มาเช็คเราเรื่อยๆ ถามเรื่อยๆค่ะ คุณหมอจะเข้ามาเป็นระยะๆ เคยมีเคสของพี่สาวที่แบบทำคลอด 2 ห้องพร้อมกัน แต่อีกห้องคลอดง่ายกว่า คุณหมอเปลี่ยนไปดูห้องนั้นแว้บนึง แล้วกลับมาค่ะ ส่วนพี่สาวเราอยู่กับหมอผู้ช่วย พยบ ห้องคลอดที่มีประสบการณ์ พอหมอกลับมาก็มาเบ่งกันต่อ ก็คลอดได้ปกติค่ะ เพียงแต่ใช้เวลานานกว่าอีกห้องข้างๆ