คุณแม่วัยใส✌?

หนูอายุ14ค่ะ?ตอนนี้ท้องได้32w แล้วค่ะ?ช่วงตอนที่ไปฝากแรกๆก็มีความอายนิดหน่อยค่ะตอนไปฝากแม่ๆรอบข้างที่มาฝากบางคนก็ยิ้มให้ บางคนก็นิ่งๆ แต่จะมีอีกคนคือเขาหันมามองหนูแล้วหันกลับไปกระซิบบอกแฟนแล้วก็แอบชี้ๆมาทางหนูแล้วเขาก็หันไปหาเพื่อนแล้วก็ทำแบบเดิม หลังจากนั้นเขาก็หันมามองกันไม่หยุดเลยค่ะ? สายตาในการมองก็ไม่ได้ดีเลยค่ะมองเหมือนรังเกียจอะค่ะ แต่หนูไม่อยากจะพูดไรในความที่เราเป็นเด็กด้วยแหละค่ะ และคนก็เยอะด้วย?จนมาปัจจุบันนี้ก็ผู้ใหญ่บางคนก็ยังมองมั้งแต่ไม่อะไรหรอกค่ะ?เคยบอกกับแฟนว่าอายคนอื่น แฟนบอกว่าอายทำไมเราไม่ได้ทำอะไรผิด ก็เลยเลิกอายเลยค่ะ?ตอนนี้คือต่างคนต่างดูแลกันเลยค่ะ555 หนูก็ท้อง แฟนก็ดันมาแขนหักต้องผ่าตัดค่ะ?แอบเหนื่อยใจที่ต้องมาเป็นแบบนี้?#สู้ๆๆอย่างเดียวค่ะ?✌? #อยากถามแม่ๆว่าอายุน้อยลูกออกมาจะแข็งแรงมั้ยคะ??

409 ตอบกลับ

เราก็ท้องตอน14 ค่ะ ตอนแรกทำใจหนักมากกว่าจะไปฝากท้อง รวบรวมความกล้าแต่พอไปถึงทั้งพยาบาลทั้งคนที่ไปฝากท้องก็มองด้วยสายตาไม่โอเค ยิ่งพยาบาลใช้ถ้อยคำที่บั่นบอนจิตใจเรา จนเราต้องพบจิตแพทย์ (เลิกกับพ่อของลูกตั้งแต่เขารู้ว่าท้อง) ตอนนั้นแย่ไปหมด ทั้งที่เตรียมใจมาแล้ว แต่พอถึงเวลามันแย่กว่านั้นมาก แต่สุดท้ายก็ผ่านจุดนั้นมาได้ ตอนคลอดลูกช่วยมากค่ะ คลอดง่ายไม่ทำให้แม่ลำบากเลย หลังจากคลอดก็เลี้ยงเองทั้งกลางวันกลางคืน จนลูกได้ 5-6 เดือน จึงเริ่มทำงานตอนกลางคืนฝากแม่เลี้ยง กลางวันเลี้ยงลูก เงินทุกบาททุกสตางค์ให้แม่หมด พอลูกใกล้ขวบก็ไปลงทะเบียนเรียน กศน. เพราะอยากมีวุฒิไปหางานทำ ทีนี้หนักเป็น3 เท่า ทั้งเรียนทั้งทำงานทั้งเลี้ยงลูก กว่าจะผ่านมาได้ลำบากมาก แต่มันคือบททดสอบว่าเรามีความรับผิดชอบมากพอ ไม่ใช่เด็กที่สักแต่ทำผิดแล้วคิดไม่ได้ คนรอบตัวรวมถึงสังคมไม่เคยว่าเราได้ว่าเราเป็นแค่เด็กที่ไม่มีความรับผิดชอบ เพราะเราทำ ทำมากกว่าผู้ใหญ่บางคนอีก คนเราผิดพลาดได้ แต่ผิดแล้วต้องรู้จักปรับปรุงแก้ไข ทำตัวเองให้ดีขึ้น ไม่ใช่กลับไปทำผิดซ้ำซาก สู้ๆค่ะ

คุณแม่เก่งมากเลยค่ะ😊👏🏻ขอบคุณนะค่ะ🙏💕

เราก็ 23 ปีเอง อายเหมือนกันตอนไปฝากท้อง ตอนนี้ 37 สัปดาห์ กับอีก3 วันค่ะใกล้คลอดแล้วด้วยตื่นเต้นมากๆเลย ท้องตอนยังเรียนอยู่เลยด้วยซ้ำ ตอนนั้นเครียดมากด้วย ท้องก็ท้อง แถมยังต้องให้จบอีก บอกเลยว่าท้อมากค่ะ ตอนนั้นรู้สึกแย่มากเลย เครียดมากด้วย เครียดทั้งเรื่องเรียน และ เรื่องพ่อ แม่ ที่ทำให้พ่อแม่เสียใจมากๆๆ จนเราเครียดมากจนอยากฆ่าตัวตายด้วยซ้ำ กลัวเหมือนกันว่าน้องจะเครียดตามเราไปด้วยไปด้วย ตอนไปพรีเซ้นงานครั้งสุดท้ายร้องไห้ออกมาเลยค่ะ เพราะกลัวเรียนไม่จบ กดดันมากค่ะ ทั้งต้องปิดเรื่องท้องไว้เป็นความลับกับอาจารย์ และก็เพื่อนค่ะ เพราะอายว่าจะโดนล้อ และโดนมองไม่ดีค่ะ แต่พอได้อัลตราซาวแล้วเรากลับเลิกคิดเรื่องนั้นไปเลยค่ะ เราคิดว่าต้องเรียนให้จบอย่างเดียวเลยค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ตอนนี้จบแล้วเราก็หายเครียดแล้ว หวังว่าน้องจะเกิดมาอาร์มดี แข็งแรง และปลอดภัยก็พอแล้วค่ะ ดีที่มีแฟน และ ครอบครัวคอยให้กำลังใจเสมอ สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ไหนๆก็มีแล้วด้วยความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม คลอดออกมากก็ขอให้แสดงความรับผิดชอบ ดูแลให้ดี ไม่ใช้คำหยาบไม่ใช่ความรุนแรงกับลูก ไม่เอาปัญหาที่ตัวเองเจอมาลงที่ลูก หาเงินเลี้ยงเค้าส่งเรียนให้จบ รวมถึงตัวเราถ้าหาเงินได้ไม่มากก็เรียน กศน. มีแต่ผู้คนที่โตแล้วเค้าพร้อมจะเข้าใจน้องและเรียนไปด้วยกัน ส่วนลูก ขอให้เลี้ยงให้ดีอย่าทิ้งอย่าขว้าง ที่เขามองว่าท้องก่อนวัยอันควรเลวก็เนื่องจากตักเตือนว่ากล่าวไม่ฟัง และปัญหาที่ตามมาคือแม่วัยใสมักชอบ ใช้สิ่งที่อันตรายต่อเด็กบ่อยครั้ง ไม่ค่อยเลี้ยงลูก ใช้คำหยาบ ด่าทอ ทุบตี บางคนสอนลูกไม่เป็นพอลูกไม่ได้ดั่งใจก็ด่าลูกเลว ซึ่งแม่วัยใสจำนวนมากเป็นค่ะ เราจะท้องตอนไหนก็แล้วแต่ค่ะ ขอให้สู้ เลี้ยงตัวเองและลูกให้รอดให้มีความสุขนะคะ สู้ๆค่ะ ขอให้น้องขอใบเซ็นใบยืนยันเรื่องความจำเป็นต้องเรียน กศน. แล้วนำไปยื่นที่ กศน. ไกล้บ้านนะคะ ท้อง ไม่ได้แปลว่าจะต้องขาดโอกาศทางการศึกษาค่ะ

พี่ม6พึ่งคลอดน้องได้เดือนกว่าจะมาแชร์ประสบการณ์พลาดในวัยเรียนนะ ไม่ได้ให้เอาเป็นตัวอย่างเเต่พลาดแล้วต้องยอมรับให้ได้ พี่บอกแฟนบอกครูบอกครอบครัวเพื่อนทุกคนพร้อมช่วยทุกทาง ( โชคดีมากที่ทุกคนให้โอกาส ) พี่มีสิ่งแวดล้อมที่ดีเลยทำให้อุ้มท้องไปเรียนได้ถึง8เกือบ9เดือน(พี่ผอมท้องเลยใม่ค่อยออกมาก)จนครูอยากให้พักเลยเอางานมาทำที่บ้านแล้วไปแค่สอบ (สอบหลังคลอดฟื้นตัวทันพอดี)ทุกอย่างราบรื่นดี น้องน้ำหนัก3,490 พี่สูงแค่162หนักก่อนท้อง44 ตอนท้องหนัก 65 น้ำหนักลูกตามเกณฑ์อย่าเครียดค่ะ ถ้าน้ำหนักน้อยก็ทานอาหารที่มีประโยชน์เยอะๆนะคะ พอคลอดน้องแล้วเราเองจะหนักค่ะ เราวัยเรียน ทั้งเรียนการบ้านปั๊มนมให้ลูก ค่าใช้จ่ายเด็กทารกราคาสูงของแต่ละอย่าง หากยังหาตังใช้เองไม่ได้จะเหนื่อยสุดๆ สู้ๆนะขอให้ผ่านไปด้วยดี💗

😍🙏✌🏻

เราอายุแค่17ตอนนี้คลอดได้7วันเอง เหนื่อยมากแต่ก็สู้ รู้สึกว่าไม่อยากมีอีกแล้วตอนท้องก็ไม่คิดว่าจะเหนื่อยขนาดนี้ พอคลอดมาแล้ว เหนื่อยสุดๆเลยค่ะ กลางคืนแทบไม่ได้นอนทำให้เรารู้สึกว่า ตัวคนเดียวดีที่สุด เรียนต่อดีที่สุด ให้พ่อแม่เลี้ยงเราคนเดียวดีที่สุด ตอนที่ยังไม่มีลูกเราสามารถทำอะไรก็ได้ อยากไปเที่ยวไหนก็ได้ไป อยากกินอะไรก็ได้กิน อยากกลับไปใช้ชีวิตให้คุ้มค่ากับคำว่าวัยรุ่น แต่ตอนนี้ตัวไม่ได้หอมเหมือนแต่ก่อนแล้วมีแต่กลิ่น นมเครื่องสำอางค์แทบไม่ได้แตะ ผมกระเซอะกระเซิง ท้องแตกลาย หุ่นพัง กว่าจะเลี้ยงคนๆนึ่งให้โตเราคิดว่าไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย แต่ถ้าพลาดไปแล้วเราก็ต้องยอมรับให้ได้ การมีลูกไม่ได้สนุกอย่างที่คิด

มีลูกตั้งแต่14เหมือนกันเลยค่ะ ลูกออกมาแข็งแรงดีทุกอย่าง แต่!!.... น้องไม่ยอมกลับหัว นอนปวดท้อง13ชม. หมอให้ผ่าแต่กลัวมากเลยไม่ยอมผ่า ทำให้น้องสำลักขี้เทา นอนให้ยาฆ่าเชื้อ1อาทิตย์ สงสารน้องมากๆ แต่ทุกอย่างโอเค แข็งแรงดี กินนมได้ น้ำหนัก3050กรัม หมอบอกว่าอาการนี้มีผลกระทบตอนลูกโต ไม่สบายง่าย ส่วนใหญ่เข้ารพ.ด้วย ติดเชื้อในเม็ดเลือดขาว ลำไส้อักเสบ ปีล้ะ 2-3ครั้ง ตอนนี้5ขวบแล้วก็ยังเป็นอยู่ แต่เล่นได้ปกติเหมือนเด็กทั่วไป ชอบพูดคำสลับกันหรือบางที ให้ไปเอาของ เช่น ไปหยิบกระเป๋าในห้องมา เค้าก็จะพูดตาม แต่สักแปปก็ลืม บอกอีกอย่างไปอีกอย่าง

อ้อค่ะ🙏💗

อย่าได้แคร์ค่าแม่ แม่บอกนี้มีตอน 14 คลอด 15 จ้า เป็นซิงเกิ้ลมัมด้วยจ้าา โดนดูถูก โดนเหยียบด้วยสายตาจากทุกคน ผ่านมา 7 ปี จากวันนั้นจนวันนี้ เราภูมิใจมาก ภูมิใจทุกครั้งที่ ทุกๆปี วันพ่อวันแม่ จะมีเด็กผญ.ตัวน้อยๆมาก้มกราบเรา เขียนการ์ดให้เรา 💕 เค้าคือของขวัญที่ดีที่สุด เวลาคนอื่นมาถามเราว่าเสียใจมั้ยที่พลาดมีลูกแต่เด็ก เราตรอกกับไปทุกครั้ง ว่าอย่ามาเรียกลูกเราว่าความผิดพลาดเพราะ เค้าคือทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตเรา อยากให้แม่รู้สึกภูมิใจมากๆนะคะที่มีตัวเล็ก ✌💕

ทุกอย่างที่ทำต้องรับผลที่ตามมาเสนอ เราอยากให้คนอื่นเข้าใจเรา เราก็ควรเข้าใจสังคมด้วยน้าว่าการท้องตอน14ไม่ใช่เรื่องปกติ การรับผิดชอบเป็นสิ่งดีค่ะ จะเรียกน้องดีไหม เพราะอายุเท่านักเรียนพี่เลย บางคนแค่รับผิดชอบเรื่องเรียนยังยากเลย ก็ต้องเข้าใจว่าวัยเท่านี้กับเด็ก1คนที่กำลังจะเกิดมาไม่ง่ายนะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ แต่ก็ฝากไว้กับเด็กๆคนอื่นน้า แม่วัยใสไม่ได้ชีวิตสดใสนะ พี่จะ30แล้ว เลี้ยงลูกเล็ก ยังเหนื่อยมากเลยจ้ะหนูๆ

ค่ะ😊จะพยายามให้เต็มที่ล่ะดีที่สุดค่ะ🙏💕

อย่าไปแคร์ค่ะขนาดเราท้องตอนอายุ 22 เรียนอยู่ปี 3 แล้วแต่ท้องเลยกลับมาอยุ่บ้าน ยังโดนมองแบบนั้นอยู่เลยค่ะ ตอนไปฝากครรภ์เราไปกับแม่เรา 2 คน ไม่มีสามีเพราะเลิกกันแล้วเขาไม่รับผิดชอบ เราก็โดนมองด้วยสายตาเหยียดๆเหมือนกันค่ะ คนแถวบ้านก็นินทากันช่วงนึง มีแต่ที่บ้านมีแต่คนในครอบครัวที่ให้กำลังใจ ถ้าที่บ้านคนในครอบครัวเราไม่เดือดร้อนอะไรก็อย่าไปสนเลยค่ะ สนใจแค่คนที่รักเรากับลูกน้อยในท้องดีกว่า อย่าคิดมากนะคะคุณแม่☺️💗

หนูเป็นคนแม่วัยใส พี่อยากแนะนำให้หนูหาความรู้ในการเลี้ยงดูลูกให้ได้มากที่สุด เลี้ยงตามแบบฉบับแพทย์ที่มีการยืนยัน ไม่ยึดติดกับคำว่า “เค้าบอกมา” ในแอพมีบทความให้อ่านเยอะมาก อ่านแล้วได้ความรู้แน่นอน และหนูจะสามารถเลี้ยงลูกหนูให้มีคุณภาพได้อย่างแน่นอน อย่าให้ใครมาดูถูกว่าหนูเป็น “แม่วัยใสที่สมองใส” ช่วงระหว่างรอคลอดศึกษาไว้เยอะๆนะคะ อย่างน้อยจะได้ช่วยได้ในวันที่คลอดน้องออกมาแล้ว ✌🏻✌🏻

โอเคคร้า😍🙏