4 ตอบกลับ

ที่บ้านนี้ใช้กำหนดเวลาเอาค่ะ อย่างตื่นเช้าออกไปเดินนอกบ้านกลับเข้าบ้านทานอาหารเช้าเสร็จแล้วอาบน้ำ หลังอาบน้ำให้อ่านหนังสือเรียบร้อยถึงให้เล่นหรือดูการ์ตูน​ได้ค่ะ ลูก​บ้าน​นี้​ยังไม่3ขวบดีอ่านก-ฮได้ อ่านสระะ, า32ตัวได้ผสมคำได้ นับเลขได้ถึง100ทั้งไทย, อังกฤษค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่​

ต้องพยายามบังคับค่ะ หรือมีข้อตกลง เช่นให้ดูได้เท่านี้นะ แต่!! เสร็จแล้วต้องมาอ่านหนังสือ ต้องอ่านต้องเขียนเท่านี้นะ เสร็จแล้วถึงได้ไปดูการ์ตูน ทำให้เค้าชินแล้วน่าจะค่อยๆ ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้ค่ะ

ทำข้อตกลงระหว่างน้องกับเเม่ ถ้าน้องทำการบ้าน ทำหน้าที่ของน้องเสร็จถึงจะให้ดู

VIP Member

บอกว่า หน้าที่เด็กคืออะไร ทำเสร็จก่อน มีเวลาค่อยดูค่ะ