12 ตอบกลับ

ได้แค่พาราครั้งละ 1 เม็ด ห่างกัน 4-6ชม. หากยังไม่ดีขึ้นให้ไปหาหมอค่ะ แม่สามีไม่ใช่หมอถึงจะผ่านอะไรๆมาก่อนก็ตาม ถามหมอ ถ้าหมอบอกทานได้ค่อยทานค่ะ หรือ ค้นหาชื่อยา ในกูเกิลคลายความคล่องใจดูก่อนว่า มีผลข้างเคียงสำหรับคนตั้งครรภ์มั้ย แต่ปรึกษาคุณหมอดีที่สุดค่ะ ห้ามหายามาทานเองนะคะคุณแม่

ถ้าไม่หนักมากสามารถกินพาราได้ครั้งละ1เม็ดค่ะ และควรพักผ่อนให้มากๆ หากอาการรุนแรงแนะนำหาหมอนะคะ ยิ่งท้องอ่อนๆไม่ควรหายาทานเองค่ะ เสี่ยงต่อการแท้ง และพัฒนาการของเด็กค่ะ

ส่วนตัวหาหมอนะคะไม่กล้าทานยาอะไรที่หมอไม่ได้สั่งเลยแม้แต่ยาพาราเพราะหมอเคยบอกไว้ว่ายาทุกตัวส่งผลต่อลูกหมด

ไม่กล้ากินก็ไม่กินคะยาอะไรที่หมอไม่ได้สั่งให้ แล้วก็สามีแม่ไม่ได้เป็นหมอคะ

กินได้แค่ยาพาราค่ะแม่ ถ้าไอ เจ็บคอแนะนำจิบน้ำอุ่นช่วยได้ค่ะ

กินได้แต่ยาพาราค่ะยาอื่นหมอไม่สั่งห้ามทานค่ะ

ไม่สบายหรอค่ะ มีอาการอะไรบ้างจะได้แนะนำถูกคะ

ดื่นน้ำอุ่นเยอะๆคะ พวกผลไม้ มะม่วง แคนตาลูป จะทำให้อาการดีขึ้น ถ้าคัดจมูกทาวิค ไว้ได้ค่ะจะได้หายใจโล่งๆ เขาก็ทำแบบนี้พึ่งหายเลย

มันคือยาอะไรคะ ยาของเด็กหรอคะ

กินได้ค่ะเป็นยาแก้แพ้

Super Mum

แนะนำหาหมอดีกว่านะคะ