1 ตอบกลับ

การตั้งครรภ์ไม่ว่าจะอายุกี่ปีก็คือความเสี่ยงค่ะ ช่วงตั้งครรภ์ร่างกายของเราจะบอบบางขึ้น ภาวะผิดปกติ โรคแทรกซ้อน แม้แต่เรื่องโครโมโซมเอง สามารถเกิดได้ ทุกวันนี้ไม่ได้เกิดเฉพาะหญิงตั้งครรภ์อายุมากๆแล้ว การตั้งครรภ์แต่ละครั้ง จึงต้องมีการคัดกรองมากมาย ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ อายุไม่ได้สำคัญมากเท่ากับสุขภาพของแม่ๆแต่ละคนค่ะ รวมถึงการดูแลตัวเองตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ ไปจนถึงช่วงตั้งครรภ์และหลังคลอดบุตร คุณแม่ที่อายุเยอะแต่แข็งแรง สุขภาพดี อาจไม่มีปัญหาระหว่างตั้งครรภ์และคลอดบุตรได้ง่ายกว่าคุณแม่อายุน้อย แต่มีภาวะความเสี่ยงและโรคประจำตัวนะคะ^^