5 ตอบกลับ

เคยเป็นค่ะอาการนี้ เกิดจากอาหารไม่ย่อย เราจะสังเกตว่าเป็นเกือบทุกครั้งที่ทานมาม่าและมะม่วงดิบ จะปวดเสียด ท้องเสีย อาเจียน เคยแจ้งคุณหมอที่ฝากครรภ์ก็ได้ยารักษาอาการกรดไหลย้อนมา คุณหมอแนะนำว่าอย่าซื้อยามาทานเองนะคะควรปรึกษาหมอก่อน แล้วหลังทานอาหารอย่าดื่มน้ำตามปริมาณมากเกินไปในคราวเดียว ให้จิบๆ และอย่านอนทันทีหลังทานอาหารเสร็จ ควรรอให้ย่อยก่อนค่ะ ถ้ามีอาการท้องอืดเป็นประจำควรแบ่งอาหารทานมื้อละน้อยๆ แต่ทานให้บ่อยขึ้น สังเกตว่าอาหารอะไรที่ทานแล้วทำให้ท้องอืดควรหลีกเลี่ยงค่ะ

ขอบคุณคะ

มาม่าเกาหลี มีรสเผ็ดรึเปล่าค่ะ กินแล้วนอนเลย อาจจะกรดไหลย้อน อาหารไม่ย่อยก็เป็นได้ค่ะ มี 2 ทาง ก็ทานยา หรือ ไปหาหมอค่ะ ถ้าซื้อยากินเองควรแจ้งเภสัชกรว่าตั้งครรภ์ เขาจะได้แนะนำได้ค่ะ มันจะมียาที่ปลอดภัยคนท้องกินได้อยู่ค่ะ

ขอบคุณคะ

ปกติของการกินเผ็ดค่ะแม่ สามีเราเป็นหมอ แล้วเราชอบกินเผ็ดแล้วมาบ่นว่าแสบหน้าอก สามีก็จะบอกก็กินเผ็ดนั่นไง!! 😂😂

มียาทำให้หายมั้ยค่ะ

แม่ทานเผ็ดแล้วดื่มนมทำให้กรดใหลย้อนคะ เราเป็นเหมือนกันคะหมอให้ทานกาวิดคอนคะ ทางที่ดีก่อนนอนทานเบาๆคะ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

มาม่ามีผลให้จุกเสียดแสบหน้าอกอยู่แล้วค่ะ คุณหมอไม่แนะนำให้ทาน ถ้าเป็นมากๆไม่หายก็ต้องหาหมอค่ะ

ตอนนี้ดีขึ้นมาหน่อยแต่ยังไม่หายเลยคะ